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SHUKURANI

Tunatoa shukurani kwa wanasheria wetu na wale 
wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi.  

Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote walioshiriki 
kwenye kukirejea kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la 
tatu hususan Wakili Harold Sungusia, Wakili Fulgence 
Massawe, Wakili Jeremiah Mtobesya, Bw. Rodrick 
Maro na Bw. Evans Sichalwe, pamoja na wafanyakazi 
wote wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
UTAMBULISHO WA KITUO CHA SHERIA 
NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa 
wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa na 
kusajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania 
mnamo Septemba, 1995. Kabla ya kusajiliwa 
kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  
za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  
binadamu  wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  
ya  Sheria  Tanzania  (TANLET).  Makao makuu 
ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna ofisi 
ndogo.
MAONO
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
tamani jamii yenye haki na usawa.
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TAMKO LA LENGO MAHUSUSI
Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  
shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU
Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na haki  
za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  na  hasa  
wale wanajamii  ambao  kwa sababu moja au 
nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa utakuzwa 
kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa sheria.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma 
ya kusaidia jamii ya watanzania kuwa na  uwezo  

wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pamoja  na  kufahamu 
haki  zao  ili  kuzilinda  na  kuzitetea  pamoja  na  
kuheshimu  haki  za  wengine  ili  hatimaye  tuwe  
na  jamii  yenye  utamaduni wa kuheshimu haki za 
binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala wa 
sheria.
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Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  ya  
sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  tulio  nao,  
ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote kujua sheria. Hali 
hii inasababisha watu wengi kujikuta katika  matatizo  
ya  kisheria  ambayo  yangeweza  kuepukika  kama  
angejua  sheria.  Ndio  maana  basi Kituo  kimeamua  
kutoa  machapisho  haya na mengine, kwa lengo  la  
kutoa  msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na 
ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji 
uweze kupata ufumbuzi au maelekezo ya tatizo 
linalokusibu.  Ni lengo letu  kuwa,  katika  vijitabu  
hivi  tunatoa  usaidizi  wa  moja  kwa  moja  kwako  
wewe  pale utakapokuwa  na  tatizo  au  mmoja  wa  
ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  matatizo  ya 
namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  na  
pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  maelezo  
haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  au  uende  
kwa  mwanasheria aliye karibu na wewe ili aweze 
kukusaidia. Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi 
zaidi na maelezo yaliyomo humu yatakusaidia kwa 
karibu. Umalizapo, tafadhali umsaidie na mwenzako 
kupata usaidizi huu.
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.0: UTATUZI WA MIGOGORO YA 
ARDHI

1.1: Utangulizi

Kutokana na mapungufu yaliyojitokeza katika 
sheria ya Ardhi ya zamani, sura namba 113 

sheria za nchi, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania lilitunga sheria mpya ya ardhi mwaka 
1999 ambazo ni sheria ya Ardhi Na. 4 na Sheria 
ya Ardhi ya Kijiji Na. 5, zote za 1999 ambazo 
zimeboresha utaratibu wa utatuzi wa migogoro ya 
ardhi. Pamoja na sheria hizo, ilitungwa Sheria ya 
Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi Na. 2 
ya mwaka 2002, ambazo kwa pamoja zimeanzisha 
mahakama na vyombo maaalum vya kutatua 
migogoro ya ardhi. Mahakama hizo ni:

Baraza la Kijiji la Ardhi;(i) 
Baraza la Kata(ii) 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya;(iii) 
Mahakama Kuu [Kitengo cha Ardhi]; na(iv) 
Mahakama ya Rufaa.(v) 

Kwa hiyo, mashauri yanayohusu migogoro ya 
ardhi hayashughulikiwi na mahakama za kawaida 
tena kama ilivyokuwa hapo awali.
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2.0: BARAZA LA ARDHI LA KIJIJI
2.1: Kazi Zake

Kupokea malalamiko ya ardhi toka kwa 
wanakijiji;
Kuitisha mikutano ya kusikiliza migogoro 
ya ardhi kutoka kwa wanakijiji;
Kusuluhisha na kusaidia wanakijiji 
kufikia makubaliano yanayokubalika na 
pande husika katika kutatua migogoro 
inayohusu ardhi katika eneo la kijiji.

Baada ya Baraza la ardhi ya Kijiji kutoa uamuzi 
wake na iwapo wahusika hawakuridhika, mgogoro 
huo utapelekwa kwenye Baraza la Kata kwa mujibu 
wa Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya mwaka1999.

3.0: BARAZA LA KATA
3.1: Kazi zake:

Kuhakikisha amani na utulivu 
vinapatikana katika eneo la kata kwa 
kusuluhisha na kusaidia wahusika 
wenye migogoro ya ardhi kufikia 
makubaliano.
Kuchunguza na kufanyia uamuzi 
migogoro ya ardhi inayotokana na 
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utekelezaji wa Sheria ya Ardhi ya 
mwaka 1999 na Sheria ya Ardhi ya 
kijiji ya 1999. 

3.2: Mamlaka ya Baraza la Kata:
Baraza la Kata linauwezo wa kusikiliza 
mashauri ya madai yanayohusu 
migogoro ya ardhi au mali yenye 
thamani isiyozidi shilingi milioni tatu 
(3,000,000/=);
Baada ya Baraza la Kata kutoa uamuzi, 
linaweza kuagiza wahusika kutekeleza 
uamuzi huo na iwapo hawatafanya 
hivyo, Baraza la Kata litapeleka uamuzi 
husika katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya ambalo litasimamia 
utekelezaji;
Mtu yeyote ambaye hakuridhika na 
uamuzi wa baraza la Kata atafikisha 
malalamiko yake kwa Katibu wa Baraza 
la Ardhi na Nyumba la Wilaya ambaye 
atayafikisha kwa mwenyekiti wa Baraza 
hilo kwa usuluhisho. 

3.3: Kukata Rufaa:
Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi 
wa Baraza la Kata anaweza kukata rufaa 
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katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya. 
Rufaa hiyo inatakiwa kufikishwa katika 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ndani 
ya siku arobaini na tano (45) tangu tarehe ya 
uamuzi au amri ilipotolewa. Pamoja na hayo 
kama mtu amechelewa kupeleka rufaa yake 
katika muda uliopangwa na anazo sababu 
za msingi Baraza linaweza kuongeza muda 
wa kupeleka rufaa hiyo.

4.0 BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 
WILAYA:

4.1: Kazi zake:
Kusikiliza migogoro yote ya ardhi kwa 
mujibu wa sheria mbalimbali za ardhi;
Kusikiliza mashauri ya mali 
isiyohamishika yenye thamani isiyozidi 
shilingi milioni hamsini (50,000,000/=). 
Aidha kusikiliza migogoro mingine 
ya ardhi ambayo inakadiriwa kuwa 
na thamani isiyozidi shilingi milioni 
arobaini (40,000,000/=);
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
litasimamia utekelezaji wa maamuzi 
yake.
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4.2 Kusikiliza Rufaa:
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
linauwezo wa kusikiliza rufaa iliyotokana 
na uamuzi wa Balaza la Kata. Aidha Baraza 
linauwezo wa kuitisha kumbukumbu za 
mwenendo wa mashauri Baraza la Kata 
kwa ajili ya kujiridhisha kama Baraza la 
Kata limetoa uamuzi sahihi.

5.0: MAHAKAMA KUU (IDARA YA ARDHI):

5.1: Kazi zake:
Kusikiliza mashauri ya mali isiyohamishika 
yenye thamani inayozidi shilingi milioni 
Hamsini (50,000,000/=);
Kusikiliza mashauri mengine ya ardhi 
yanayokadiriwa kuzidi thamani ya 
shilingi milioni (40,000,000/=);
Kusikiliza mashauri yanayohusu  sheria 
mbalimbali ya ardhi yanayo ihusu 
Serikali;
Mashauri mengine yoyote yanayohusu 
ardhi ambayo hayajawekwa chini ya 
chombo chochote cha sheria;
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Aidha Mahakama Kuu (Idara ya Ardhi) 
inauwezo wakusikiliza rufaa, kuyapitia 
maamuzi ya Baraza la Ardhi na Nyumba 
la Wilaya. Muda wa kupeleka rufaa ni 
siku sitini (60) toka tarehe ya uamuzi/
amri. Hata hivyo mahakama kwa sababu 
ya msingi inaweza kuongeza muda wa 
kupeleka rufaa nje ya muda uliowekwa.

 Kwa mtu ambaye hakuridhika na uamuzi 
wa Mahakama Kuu kitengo cha Ardhi 
atakata rufaa Mahakama ya Rufaa kwa 
kupata kibali maalum cha Mahakama 
Kuu ya ardhi kinachoruhusu kupeleka 
rufaa yake Mahakama ya Rufaa.

 Izingatie kuwa katika kupeleka rufaa 
Mahakama ya Rufaa ni muhimu kuzingatia 
sheria na taratibu zote zinazohusu 
upelekaji wa Rufaa Mahakama ya Rufaa.

Angalizo: Ijapokuwa Mahakama Kuu (Idara 
ya Ardhi) imepewa mamlaka ya kusikiliza 
rufaa, pia Mahakama Kuu zote zimepewa 
mamlaka ya kusikiliza mashauri ya ardhi 
kulingana na mwongozo wa Jaji Mkuu wa 
mwaka 2010.
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