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TANGAZO LA SERIKALI NA. 322  la tarehe  05/09/2014 

 
        SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA 

ZA MIJI), 
_____________ 

 
SURA 288 

_____________ 
 

KANUNI 
 

____________ 
 

(Zimetungwa chini ya Kifungu 87A) 
 

____________ 
 
 

KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA 
MTAA NA WAJUMBE WA KAMATI YA MTAA 

KATIKA MAMLAKA ZA  MIJI ZA MWAKA, 2014 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
 
Kanuni    jina 
 
1. Jina 
2. Tarehe ya kuanza kutumika 
3. Tafsiri 
4. Kuzingatia Sheria, Kanuni, matangazo na maelekezo 
5. Tangazo la Uchaguzi kwa umma. 
6. Majina na mipaka ya Vijiji na Vitongoji 
7. Wajumbe wa Kamati ya Mtaa 
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8. Maelekezo kuhusu Uchaguzi 
9. Orodha ya wapiga kura 
10. Sifa za wapiga kura 
11. Kupoteza sifa 
12. Sifa za mgombea 
13. Siku za uteuzi 
14. Kutengua uteuzi 
15. Pingamizi dhidi ya uteuzi 
16. Kamati ya rufaa 
17. Utashi wa wajumbe wa kamati ya Rufaa 
18. Kampeni za Uchaguzi 
19. Masharti ya kampeni 
20. Utaratibu wa kupiga kura 
21. Karatasi za kura 
22. Kuhesabu kura 
23. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe wa Kamati 

ya Mtaa 
24. Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Mwenyekiti wa Mtaa 
25. Matendo yasiyobatilisha matokeo ya Uchaguzi 
26. Kuahirisha upigaji kura. 
27. Malalamiko kuhusu uendeshaji wa Uchaguzi 
28. Nafasi wazi 
29. Uchaguzi mdogo 
30. Kiapo 
31. Masharti ya kuwalinda wasimamizi wa Uchaguzi na 

wajumbe wa Kamati ya Rufaa 
32. Watazamaji wa ndani na nje wa Uchaguzi 
33. Makosa ya Uchaguzi 
34. Kufutwa kwa Tangazo la Serikali Na. 304 ya mwaka 2009 
35. Uhalali wa Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009 

 
 
 

        SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA 
ZA MIJI), 

______ 
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SURA 287 
______ 

 
KANUNI 

 
______ 

 
(Zimetungwa chini ya Kifungu 87A) 

 
_______ 

 
 

KANUNI ZA UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA MTAA 
NA WAJUMBE WA KAMATI YA MTAA KATIKA 

MAMLAKA ZA MIJI ZA MWAKA, 2014 
 

Jina 
 

 

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Uchaguzi wa 
Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya 
Mtaa katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014.  
 

Tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

2 Kanuni hizi zitatumika katika Mitaa yote iliyomo 
katika maeneo ya Mamlaka za Miji na zitaanza 
kutumika mara baada ya kuchapishwa katika 
Gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
Sura 258 

 

3 Katika Kanuni hizi isipokuwa pale 
itakavyotamkwa vinginevyo; 
 
 “Afisa Mtendaji wa Mtaa” maana yake ni 
Mtendaji Mkuu wa shughuli za Serikali katika 
Mtaa na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma 
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Afisa 
Mtendaji wa Mtaa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
 
“Chama cha siasa” maana yake ni chama cha 
siasa kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu 
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Sura 288 

 
 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

wa Sheria ya Vyama vya Siasa. 
 
“Mtaa” maana yake ni sehemu ya Kata iliyoko 
kwenye eneo la Mamlaka ya Mji  kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Mji); 
 
 “Mahali pa matangazo ya Uchaguzi” maana yake 
ni sehemu iliyotengwa maalum na Msimamizi wa 
Uchaguzi kwa ajili ya kutolea matangazo, taarifa 
za Mtaa  na taarifa mbalimbali zikiwa ni pamoja 
na taarifa za Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni 
hizi; 
 
“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye 
kwa kawaida anaishi katika Kaya au Taasisi 
iliyopo katika eneo la Mtaa.  
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji,Manispaa au Jiji na ni 
pamoja na afisa yoyote wa umma atakayeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
 
  “Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi”maana yake 
ni  Afisa Mtendaji wa Mtaa  na ni pamoja na 
Afisa yeyote wa umma aliyeteuliwa na 
Msimamizi wa Uchaguzi wakati wa Uchaguzi 
kuwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi chini ya 
Kanuni hizi; 
 
 
“Msimamizi wa Uchaguzi” maana yake ni 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji,Manispaa au 
Jiji ambamo kuna Mitaa inayofanya Uchaguzi na 
ni pamoja na Afisa yoyote wa Umma 
atakayeteuliwa kuwa Msimamizi wa Uchaguzi 
chini ya kanuni hizi. 
 
 “Orodha ya wapiga kura” maana yake ni orodha 
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Sura 357 

ya majina ya wapiga kura iliyoandaliwa chini ya 
Kanuni hizi 
 
“Raia” maana yake ni raia wa Tanzania kwa 
mujibu wa Sheria ya Uraia; 
 
 “ Siku ya uteuzi” maana yake ni siku ya 
kutangaza majina ya wanaostahili na wasiostahili 
kugombea; 
 
“Wakati wa Uchaguzi”  maana yake ni muda 
ambao Uchaguzi wa kawaida au Uchaguzi mdogo 
unatakiwa ufanyike kwa mujibu wa Kanuni hizi 
na unaanzia tarehe ambayo Msimamizi wa 
Uchaguzi atakatoa maelekezo ya Uchaguzi na 
kumalizika mara baada ya kutangaza  majina ya 
waliochaguliwa; 
 
 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana 
na Serikali za Mitaa 
 

Kuzingatia 
Sheria, 
Kanuni, 
matangazo na 
maelekezo 

4. Kila Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi, Wajumbe wa Kamati ya 
Rufaa na Afisa wa umma au mtu mwingine ye 
yote atakayehusika na uendeshaji wa Uchaguzi 
kwa mujibu wa Kanuni hizi atasimamia Uchaguzi 
huo kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, maelekezo na 
matangazo yatakayotolewa kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 
 

Tangazo la 
Uchaguzi kwa 
umma 

5. (1)Waziri atatoa Tangazo la Uchaguzi kwa umma 
katika magazeti ya Kiswahili na Kiingereza 
yenye mtandao mrefu nchini si chini ya siku 
tisini kabla ya siku ya Uchaguzi ili umma 
uweze kujiandaa kwa ajili ya Uchaguzi. 

 
(2)  Tangazo litakalotolewa na Waziri kwa mujibu 

wa Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii 
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litaelekeza mambo yafuatayo:- 
 

(a)   ratiba ya Uchaguzi na shughuli 
zinazohusika; na 

 
(b)  masharti muhimu ya Uchaguzi kwa mujibu 

wa Sheria na Kanuni hizi. 
 

Majina na 
mipaka ya Mtaa 

6       (1)Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Mtaa na Wajumbe  wa Kamati ya Mtaa 
katika kila Mtaa na kila Msimamizi wa 
Uchaguzi atatangaza majina ya mipaka ya 
Mitaa iliyopo katika eneo la Halmashauri 
husika katika mahali pa matangazo ya 
Uchaguzi siku hamsini kabla ya siku ya 
Uchaguzi. 

 
     (2)Utafanyika Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 

Kitongoji katika kila kitongoji na kila 
Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza majina 
ya mipaka ya Vitongoji vilivyoko katika 
eneo la Halmashauri husika katika mahali pa 
matangazo ya Uchaguzi siku hamsini kabla 
ya siku ya Uchaguzi. 

 
Wajumbe wa 
Kamati ya Mitaa 

7 (1)  Wajumbe wa Kamati ya Mtaa watakuwa- 
      (a)Mwenyekiti wa Mtaa; 

(b) Wajumbe  wasiozidi  sita  watakao-
chaguliwa na wakazi wa    Mtaa,wawili 
kati yao wakiwa wanawake. 

 
(2) Afisa Mtendaji wa Mtaa ambaye atakuwa 
Katibu wa Kamati wa Mtaa. 
 

Maelekezo 
kuhusu  
Uchaguzi 

8 (1)   Msimamizi wa Uchaguzi atatoa maelekezo 
ya Uchaguzi siku zisizopungua ishirini na 
nane  kabla ya siku ya Uchaguzi. 
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(2)  Maelekezo ya Uchaguzi kwa mujibu wa 
Kanuni hii yataelekeza mambo yafuatayo: 

 
(a) tarehe ya kufanyika kwa Uchaguzi; 
(b) muda na sehemu ya kuandikishia 

wapiga kura; 
(c) Muda na mahala pa kufanyia 

Uchaguzi, kuwataka wakazi wote 
wenye sifa za kupiga kura washiriki  
Uchaguzi; 

(d) kuwataka wakazi wenye umri wa 
miaka ishirini na moja  au zaidi 
wanaotaka kugombea nafasi ya 
uenyekiti wa Mtaa na Ujumbe wa 
Kamati ya Mtaa wajaze fomu  za 
kugombea zitakazopatikana kwenye 
Ofisi ya Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi na kuagiza kwamba muda 
wa kuchukua na kurudisha fomu za 
kugombea hautazidi siku saba; 

(e) siku ambayo uteuzi utafanyika na 
mahali pa matangazo ya Uchaguzi 
ambapo fomu za wagombea 
zitabandikwa ili wapiga kura 
wazione; 

(f) muda wa  kutoa pingamizi dhidi ya 
uteuzi na kusikilizwa kwa pingamizi; 

(g) tarehe ya kusikiliza rufaa dhidi ya 
uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi; 

(h) kipindi cha kuendesha mikutano ya 
kampeni za Uchaguzi ambacho 
hakitazidi siku kumi na nne  kuanzia 
tarehe ya uteuzi; na 

(i) masuala mengineyo yanayohusiana 
na Uchaguzi. 

 
Orodha ya 9 (1)   Msimamizi wa Uchaguzi atateua Afisa wa 
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wapiga kura Umma au/na mtu mwenye sifa na uadilifu 
ambaye ataandikisha  na kuandaa Orodha 
ya wapiga   Kura katika Mtaa kwa ajili ya 
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa, siku 
ishirini na moja kabla ya siku ya Uchaguzi. 

 
(2) Watendaji wa Mitaa na Kata hawataruhusiwa 

kuandikisha wala kuandaa orodha ya 
Wapiga kura. 

 
(3) Uandikishaji wa Wapiga Kura utafanyika 

kwenye majengo ya umma na pale ambapo 
hakuna jengo la umma, uandikishaji 
utafanyika kwenye sehemu ambayo 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa 
amekubaliana na Viongozi wa Vyama vya 
Siasa isipokuwa majengo ya vyombo vya 
usalama na ya vyama vya siasa. 
 

 (4)   Vituo vya uandikishaji wa wapiga kura 
vitafunguliwa kuanzia saa moja na nusu 
asubuhi asubuhi na kufungwa saa kumi 
kamili jioni   

 
(5) Vyama vya siasa vitaruhusiwa kuwepo 

wakati wa uandikishaji wa   Wapiga kura 
 
(6)    Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atabandika orodha ya wapiga kura mahali 
pa matangazo ya   Uchaguzi na kutunza 
kumbukumbu yake. 
 

(7)    Mkazi yeyote wa Mtaa au vyama vya siasa 
vitakuwa na haki ya kukagua katika muda 
wa siku kumi tangu tarehe Orodha ya 
wapiga kura ilipobandikwa mahali pa 
matangazo ya Uchaguzi ili   kutoa maoni 
juu ya usahihi wa Orodha hiyo na anaweza 
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kuomba:- 
 

(a)    Orodha irekebishwe kwa kuongeza jina 
lake au jina la  mkazi; au 

(b) Orodha irekebishwe kwa kufuta jina 
lililoorodheshwa kwa vile 
aliyeorodheshwa hana sifa ya kupiga 
kura katika kila Mtaa husika. 

(8)  Pingamizi dhidi ya mtu kuandikishwa kuwa 
mpiga kura litawasilishwa kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atalitolea 
uamuzi na kurekebisha Orodha ya Wapiga 
Kura iliyotangazwa katika muda wa siku 
tano kuanzia tarehe ya kuwasilishwa 
pingamizi hilo. 

(9)  Mtu yeyote au chama cha siasa ambacho 
hakitaridhika na uamuzi wa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi kitawasilisha rufaa 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye 
ataishughulikia rufaa hiyo katika muda wa 
siku tano  baada ya kupokea rufaa hiyo. 

 
(10) Uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu 

rufaa iliyowasilishwa chini ya Kanuni Ndogo 
ya (9) ya Kanuni hii utakuwa wa mwisho. 

 
Sifa za wapiga 
kura 

10. Mkazi yeyote wa Mtaa  atakuwa na haki ya 
kupiga kura ikiwa:- 
 

(a) ni raia wa Tanzania; 
(b) ana umri wa miaka 18 au zaidi; 
(c) ni mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa; na 
(d) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na 

Daktari anayetambulika na      
    Serikali au Bodi ya Utabibu 
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Kupoteza  
sifa 

11. Mkazi yeyote wa Mtaa  hatakuwa na haki ya 
kupiga kura ikiwa:- 

 
(a)   si raia wa Tanzania; 
(b)   hajatimiza umri wa miaka 18; 
(c)   si mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa au 

kijiji ;na 
(d) ana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na 

daktari anayetambulika na Serikali au Bodi 
ya Utabibu. 

 
 

Sifa za  
mgombea   
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 

12. (1) Mkazi yeyote wa Mtaa  anaweza kugombea 
uenyekiti wa Mtaa au ujumbe wa kamati ya 
Mtaa ikiwa:- 

 
 

(a) ni raia wa Tanzania; 

(b)     ana umri wa miaka 21 au zaidi; 

(c)   ana uwezo wa kusoma na kuandika 
Kiswahili au Kiingereza; 

(d) ana kipato halali cha kumwezesha kuishi; 

(e) ni mkazi wa kawaida wa eneo la Mtaa; 

(f)    ni mwanachama na amedhaminiwa na 
chama cha  siasa;                     

(g) Awe  hajapatikana na hatia kwa kosa la 
utovu wa uaminifu na kuhukumiwa 
adhabu ya kifungo cha miezi sita au zaidi 
au adhabu ya kifo; na 

(h) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na 
daktari anayetambulika na Serikali au 
Bodi ya Utabibu. 
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Siku ya  
uteuzi 13. (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya 

uteuzi wa wagombea wa nafasi ya uenyekiti na 
ujumbe wa Kamati ya Mtaa siku zisizopungua 
ishirini  kabla tarehe  ya Uchaguzi. 

(2) Siku ya uteuzi, wagombea watawasilisha 
fomu za uteuzi kwa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi kabla ya saa kumi kamili jioni 
baada ya hapo fomu hazitapokelewa ili 
kuruhusu kufanyika kwa  uteuzi wa 
wagombea kutokana na fomu 
zilizowasilishwa. 

(3) Saa ya uteuzi itakuwa kuanzia saa mbili 
asubuhi hadi saa kumi  na dakika kumi na 
tano jioni ya siku ya uteuzi. 

(4) Baada ya uteuzi, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atabandika majina ya wagombea 
wenye sifa na wasio na sifa za kugombea 
nafasi ya  uenyekiti wa Mtaa na ujembe wa 
kamati ya mtaa mahali pa matangazo ya 
Uchaguzi. 

(5) Ikiwa hakuna mwombaji aliyejitokeza au 
kama waombaji wote waliojitokeza hawana 
sifa zinazostahili, utaratibu wote wa uteuzi 
utaanza upya. 

(6) Wenyeviti wa Mitaa na wajumbe wengine 
wa kamati za mitaa watatakiwa kujiuzulu 
nyadhifa zao siku tatu(3)kabla ya siku ya 
kuchukua fomu za kugombea Uongozi. 

 
Kutengua 
Uteuzi 
 

14. (1)Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na mgombea 
wa uenyekiti wa Mtaa kutokana na kifo au 
sababu nyingine yoyote, Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi atatengua  uteuzi na kupanga 
tarehe nyingine kwa ajili ya kufanya uteuzi 
mpya siyo zaidi ya siku kumi tangu siku ya 
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uteuzi uliotenguliwa.
 

(2)Endapo siku ya uteuzi hakutakuwa na 
wagombea wa ujumbe wa Kamati ya Mtaa 
kutokana na kifo au sababu nyingine yoyote 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatengua 
uteuzi na kupanga tarehe nyingine ya uteuzi 
ndani ya siku kumi tangu tarehe ya kutengua 
uteuzi uliofanyika.  

(3)Endapo baada ya uteuzi hakutakuwa na 
mgombea wa uenyekiti wa Mtaa kwa sababu ya 
kifo au sababu nyingine yoyote, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atatengua uteuzi na 
kupanga tarehe nyingine ya uteuzi ndani ya siku 
kumi tangu tarehe ya kutengua uteuzi 
uliofanyika 

.  
(4)Endapo baada ya Uteuzi hakutakuwa na 

mgombea  wa Ujumbe wa kamati ya Mtaa kwa 
sababu ya kifo au kwa sababu nyingine 
yoyote,Msimamizi wa Msaidizi wa Uchaguzi 
atatengua uteuzi na kupanga tarehe nyingine ya 
uteuzi siyo zaidi ya siku kumi tangu tarehe ya 
kutengua uteuzi uliofanyika.  

  
Pingamizi dhidi 
ya  
uteuzi 

15. (1)  Mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi 
uliotolewa au anapinga uteuzi wa mgombea 
yeyote, anaweza kujaza fomu ya pingamizi 
na kumtaka  Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi kupitia upya uamuzi uliofanyika 
ili amteue kuwa mgombea au atengue 
uteuzi anaoupinga na Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi atamteua au atatengua uteuzi 
uliofanyika kwa kuzingatia sifa 
zilizoainishwa katika Kanuni hizi. 

(2) Pingamizi chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 
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kanuni hii itawasilishwa kwa maandishi kwa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika 
muda wa siku mbili (2) tangu uteuzi 
ulipofanyika na Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atasikiliza na kutoa uamuzi katika 
muda usiozidi siku mbili  kuanzia siku ya 
kupokea pingamizi hilo. 

(3) Mgombea au Mwakilishi wake ambaye 
hataridhika na uamuzi wa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa na haki ya 
kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa 
iliyoanzishwa chini ya Kanuni ya 16 katika 
muda usiozidi siku nne kuanzia tarehe ya 
uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi. 

(4) Kamati ya Rufaa itasikiliza na kutoa uamuzi 
kuhusu uteuzi wa mgombea katika muda 
usiozidi siku nne tangu siku ya kupokea 
rufaa. 

(5) Uamuzi wa Kamati ya Rufaa kuhusu rufaa 
dhidi ya pingamizi la uteuzi utakuwa wa 
mwisho. 

(6) Mgombea au Mwakilishi wake ambaye 
hataridhika na uamuzi wa Kamati ya Rufaa 
atakuwa na haki ya kufungua kesi Mahakama 
ya Wilaya baada ya matokeo ya Uchaguzi 
kutangazwa. 

 
Kamati ya 
Rufaa 
 

16. (1) Kutakuwepo na Kamati ya Rufaa katika kila 
Wilaya ambayo itasikiliza malalamiko ya 
uteuzi wa mgombea wa Uchaguzi katika 
Wilaya. 

 
(2) Wajumbe wa Kamati ya Rufaa watateuliwa 

na Katibu Tawala wa Mkoa na katika uteuzi 
wake, Katibu Tawala atazingatia hali halisi 
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ya watumishi wa umma waliomo katika 
Wilaya husika. 
 

(3) Kamati ya Rufaa itateuliwa siku saba kabla 
ya siku ya uteuzi wa wagombea. 

 
(4) Kamati ya Rufaa itakuwa na wajumbe 

wafuatao; 
(a)   katibu Tawala wa Wilaya au Afisa 

mwingine wa umma atakayeteuliwa 
ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

(b)  afisa yeyote kutoka Taasisi ya umma 
iliyoko katika  Wilaya husika; na 

(c)     afisa yeyote wa umma anayefanya kazi 
katika ofisi ya Katibu Tawala wa 
Wilaya ambaye atakuwa katibu na 
hatakuwa na haki ya kupiga kura.  

     
Utashi wa 
wajumbe 
wa 
Kamati ya 
Rufaa 

17. Mtu yeyote hatateuliwa kuwa Mjumbe wa Kamati 
ya Rufaa iliyoundwa kwa mujibu wa Kanuni ya 
16 endapo:   

(a)     anahusika na uteuzi wa wagombea; 

(b)    ni Msimamizi au Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi;  

(c)   ni kiongozi wa ngazi yoyote wa chama 
cha siasa; na 

(d)    ni mtumishi wa Halmashauri. 

 
Kampeni za 
Uchaguzi 
 

18. (1)     Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku 
kumi na nne za mwisho kabla ya siku ya 
Uchaguzi  na zitamalizika siku moja  kabla 
ya siku ya Uchaguzi. 

 
(2)     Mgombea, mwakilishi wake au chama cha 

siasa kinaweza kuitisha na kuhutubia 
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mikutano ya kampeni kwa kufuata ratiba 
itakayowasilishwa na wagombea, 
wawakilishi wao au vyama vya siasa na 
kuratibiwa na Msimamizi wa Uchaguzi. 

 
(3)     Msimamizi wa Uchaguzi atawasilisha ratiba 

ya kampeni za Uchaguzi kwa Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya ambaye atahakikisha 
kunakuwepo ulinzi na usalama katika 
mikutano ya kampeni. 

 
(4) Ratiba ya kampeni za Uchaguzi 

itakayowasilishwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi chini ya Kanuni hizi itakuwa 
taarifa rasmi ya mikutano ya kampeni kwa 
mujibu wa Sheria ya Jeshi la Polisi. 

 
(5)  Kampeni za Uchaguzi zitaanza saa mbili 

asubuhi  na zitamalizaka saa kumi na moja 
jioni ya kila siku ya kampeni. 

   
Masharti ya 
kampeni 

19. Mgombea, mwakilishi wake au chama cha siasa 
hakitaruhusiwa kuendesha kampeni za Uchaguzi 
kwa kutumia rushwa, takrima, kashfa, lugha za 
matusi, ubaguzi wa kijinsia, kidini, ukabila au wa 
namna yoyote ile ambao matokeo yake ni 
kumbagua mtu. 
 

Utaratibu wa 
kupiga kura 

20. (1) Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na 
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa utafanyika 
katika Mtaa.  

 
(2) Kutakuwepo na sanduku maalum la kupigia 

kura lililotengenezwa kwa namna ya 
kumwezesha mpiga kura kutumbukiza kura 
yake kwa urahisi bila ya kuruhusu kura hiyo 
kutolewa ndani ya sanduku la kupiga kura. 
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(3) Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atawaonesha wapiga 
kura sanduku la kupigia kura lililo wazi na 
atalifunga kwa lakiri kwa namna ambayo 
itazuia kufunguliwa bila kukata lakiri. 

 
(4)  Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

hajampatia mpiga kura karatasi za kupigia 
kura, atajiridhisha kama jina la mpiga kura 
huyo limeorodheshwa katika orodha ya 
wapiga kura; 

 
(5) Bila kuathiri Kanuni Ndogo ya (4) ya Kanuni 

hii, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
anaweza pia kumtaka mpiga kura aoneshe 
kitambulisho kitakachoonesha kuwa jina la 
mpiga kura huyo ndilo lililomo kwenye 
orodha ya wapiga kura. 

 
(6) Aina ya vitambulisho ambavyo Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi anaweza kumtaka 
mpiga kura aoneshe ni pamoja na: 

 
(a) kitambulisho cha mpiga kura; 
(b) kitambulisho cha kazi; 
(c) hati ya kusafiria; 
(d) kadi ya benki; 
(e) kadi ya bima ya afya;  
(f) kitambulisho cha shule au chuo. 
(g) Leseni ya udereva; na. 
(h) Kitambulisho cha uraia 

 
(7) Ikiwa mpiga kura atakuwa hana kitambulisho 

cha aina yoyote, lakini jina lake limo kwenye 
orodha ya wapiga kura iliyoandaliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hizi, Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi atamruhusu mtu huyo kupiga 
kura baada ya kutambuliwa na wakazi wa 
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eneo husika. 
 

(8)  Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atampatia 
mpiga kura karatasi nne (4) za kupigia kura 
kwa nafasi zifuatazo; 
(a)Mwenyekiti wa Mtaa; 
(b)Wajumbe wa kamati ya Mtaa na; 
(c)Wajumbe wa Viti maalum. 

 
(9)  Kura zitapigwa kuanzia saa mbili asubuhi 

mpaka saa kumi  jioni. 
 

(10)  Kura zitakuwa za siri na zitapigwa katika 
majengo ya umma au sehemu  ambayo 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataiteua 
baada ya kushauriana na wagombea, 
wawakilishi wa wagombea au vyama vya 
siasa isipokuwa majengo ya vyombo vya 
usalama na vyama vya siasa. 

 
(11) Endapo siku ya kupiga kura atatokea mpiga 

kura ambaye ana ulemavu wa macho au 
ulemavu wowote wa kimaumbile au hajui 
kusoma na kuandika, anaweza kumuomba 
mtu aliyemchagua yeye mwenyewe 
kumsaidia kupiga kura isipokuwa Msimamizi 
wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi, mgombea na mwakilishi wake. 

 
 

Karatasi za kura 21. (1) Kutakuwa na karatasi za kawaida za kupigia 
kura ambazo zitakuwa na:- 

(a) Jina la Mgombea, 
(b) Jina la Chama, 
(c) Nembo ya Chama, 
(d) Nembo ya Halmashauri husika,  

Kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali la Kanuni 
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hizi. 

 
(2) Idadi ya karatasi za kupigia kura zitatokana 

na idadi ya nafasi zinazogombewa 

(3) Bila ya kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (1) ya kanuni hii, karatasi   za kupigia 
kura zitakuwa na sifa zifuatazo: 

(a) jina la mgombea  
(b)  jina la chama cha siasa; 
(c)  Nembo ya Chama, 
(d)  Nembo ya Halmashauri. 
 

Kuhesabu kura 22. (1) Wakati wa kuhesabu kura watu wafuatao 
wataruhusiwa kuwepo katika kituo cha 
kuhesabia kura:- 

(a) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(c) Mgombea; 

(d) Mwakilishi wa Mgombea; 

(e) Askari au Afisa wa Polisi, Mgambo wenye 
sare au Afisa yeyote anayesimamia ulinzi; 
na 

(f) Mwangalizi wa Uchaguzi. 

(2) Kabla ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
hajaanza kuhesabu kura atafanya yafuatayo 
mbele ya wagombea au wawakilishi wao:- 

(a)    kuhakiki idadi ya wakazi waliopiga 
kura; 

(b)    kuhesabu idadi ya karatasi za kupigia 
kura ambazo hazikutumika            na 
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kuziweka katika bahasha maalum; 

 

(c)    kukagua lakiri na kuona kama 
imefunguliwa au haijafunguliwa; 

(d)    kukata lakiri; na 

(e)    kufungua sanduku la kupigia kura. 

(3) Kura zitahesabiwa na Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi kwenye Mtaa ambako 
Uchaguzi umefanyika mbele ya wagombea 
au wawakilishi wao. 

 
Utaratibu wa 
kutangaza 
matokeo ya 
Wajumbe wa 
Kamati ya Mtaa 

23. (1) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha 
idadi ya kura kwa wagombea wa nafasi za 
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa na kujaza jumla 
ya kura za kila mgombea katika fomu maalum 
ambayo itasainiwa na Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi pamoja na wagombea au 
wawakilishi wao. 

 
(2) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe 

wa Kamati ya Mtaa wa kundi la wagombea 
mchanganyiko yaani wanawake na wanaume 
utakuwa kama ifuatavyo; 

 
(a) endapo idadi ya wagombea ni ndogo 

kuliko nafasi za ujumbe zilizopo 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atawatangazia kuwa wajumbe na 
utaratibu wa kujaza nafasi zilizobaki 
utaanza; 

 
(b) endapo idadi ya wagombea ni sawa na 

nafasi za ujumbe zilizopo,Msimamizi 
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Msaidizi wa Uchaguzi atawatangaza 
kuwa Wajumbe wa Kamati ya Mtaa; 

 
(c) endapo idadi ya wagombea ni kubwa 

kuliko idadi ya nafasi za ujumbe 
zilizopo Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza wagombea 
waliopata kura nyingi kuwa Wajumbe 
wa Kamati ya Mtaa;na 

 
(d) endapo idadi ya kura inalingana kwa 

wagombea au kwa baadhi yao, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ataahirisha kutangaza mshindi na 
atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi 
ili kumpata mshindi au washindi baina 
yao,ambao watatangazwa kuwa 
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa 

 
(3) Utaratibu wa kutangaza matokeo ya Wajumbe 

wa Kamati ya Mtaa wa Kundi la wagombea 
wa viti maalum wanawake utakuwa kama 
ifuatavyo;- 

(a)    endapo idadi ya wagombea ni ndogo 
kuliko nafasi za ujumbe 
zilizopo,Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza wagombea 
wote kuwa  wajumbe na utaratibu wa 
kujaza nafasi zilizobaki utaanza; 

(b)    endapo idadi ya wagombea ni sawa na 
nafasi za ujumbe 
zilizopo,Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangaza wagombea 
woye kuwa Wajumbe wa Kamati ya 
Mtaa; 
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(c)    endapo idadi ya wagombea ni kubwa 
kuliko idadi ya nafasi za ujumbe 
zilizopo Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atawatangazia wagombea 
waliopata kura nyingi kuwa 
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa;na 

 (d)    endapo idadi ya kura inalingana kwa 
wagombea wote au kwa  baadhi 
yao,Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ataahirisha kutangaza 
matokeo na atapanga tarehe nyingine 
ya Uchaguzi ili kumpata mshindi au 
washindi baina yao ambao 
watatangazwa kuwa Wajumbe wa 
Kamati ya Mtaa. 

Utaratibu wa 
kutangaza 
matokeo ya 
Mwenyekiti wa 
Mtaa 

24. (1)Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha 
idadi ya kura kwa kila mgombea wa nafasi ya 
uenyekiti wa Mtaa na kujaza jumla ya kura katika 
fomu maalum ambayo itasainiwa na Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi pamoja na wagombea au 
wawakilishi wao. 

(2)Matokeo ya Mwenyekiti wa Mtaa 
yatatangazwa na Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi baada ya kuhesabu kura kwenye Mtaa 
husika. 

(3)Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
atamtangaza mgombea aliyepata kura nyingi 
kuwa Mwenyekiti wa Mtaa. 

(4)Endapo idadi ya kura inalingana kwa 
wagombea wanaoongoza, Msimamizi Msaidizi 
wa Uchaguzi ataahirisha kutangaza matokeo na 
atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ili kumpata 
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mshindi ambaye atatangazwa kuwa Mwenyekiti 
wa Mtaa. 

Matendo 
yasiyobatilisha 
matokeo ya 
Uchaguzi 

25. (1)Kwa mujibu wa Kanuni hizi, kutokuwepo kwa 
wagombea au wawakilishi wao wakati wa kupiga 
kura, kuhesabu kura, kutangaza matokeo au 
kukataa kusaini fomu ya matokeo hakutazuia 
wala kubatilisha utekelezaji wa shughuli yoyote 
ya Uchaguzi. 
 

Kuahirisha 
upigaji kura 

26. Endapo litatokea tukio siku ya kupiga kura 
litakalozuia upigaji kura kuendelea kufanyika, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ataahirisha 
upigaji kura hadi siku inayofuata au siku nyingine 
anayoona inafaa ili mradi zisizidi siku saba tangu 
siku ya Uchaguzi ulipoahirishwa. 
 

Malalamiko 
kuhusu 
uendeshaji wa 
Uchaguzi 

27. (1) Mgombea yeyote ambaye hakuridhika na 
uendeshaji wa Uchaguzi atakuwa na haki ya 
kupeleka malalamiko yake Mahakama ya 
Wilaya katika muda wa siku thelathini baada 
ya siku ya kutangaza matokeo ya Uchaguzi. 

 
(2)Malalamiko ya Uchaguzi 
yatakayowasilishwa Mahakama ya Wilaya ni 
yale tu yatakayokuwa yanahusu ukiukwaji wa 
utaratibu wa Uchaguzi uliowekwa na Kanuni 
hizi. 
 
 

Nafasi 
wazi 

28. (1) Nafasi ya uenyekiti wa Mtaa na ujumbe wa 
Kamati ya Mtaa itakuwa wazi endapo 
yatatokea mambo yafuatayo:- 

 

(a)   kifo cha Mwenyekiti au Mjumbe; 

(b) mwenyekiti au Mjumbe  kujiuzulu 
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wadhifa wake; 

(c)   mwenyekiti au Mjumbe kuondokewa 
na sifa za kuwa mgombea; 

(d) kubatilishwa kwa matokeo ya Uchaguzi; 

(e)  Mwenyekiti au Mjumbe kukoma kuwa 
mwanachama wa chama cha siasa 
kilichomdhamini;   

(f) Mwenyekiti au Mjumbe kuhama 
kitongoji; 

(g) Endapo mwenyekiti hataitisha mikutano 
mitatu ya kawaida mfululizo bila kuwa 
na sababu za msingi; 

(h) endapo Mwenyekiti au Mjumbe 
hatahudhuria mikutano  mitatu ya 
kawaida mfululizo bila kuwa na sababu 
ya msingi. 

(i) Mtaa ukigawanywa. 

(2)  Endapo litatokea jambo lolote chini ya 
Kanuni Ndogo ya (1) ya kanuni hii, Afisa 
Mtendaji wa Mtaa atatoa taarifa kwa 
Mkurugenzi katika  kipindi kisichozidi siku 
kumi na nne tangu kutokea kwa jambo hilo. 

 
Uchaguzi 
Mdogo 

29. Mkurugenzi atatangaza kuwepo kwa nafasi wazi 
ya uenyekiti wa Mtaa au  Ujumbe wa Kamati ya 
Mtaa siku saba baada ya kupokea taarifa kutoka 
kwa  Afisa Mtendaji wa Mtaa juu ya kuwepo kwa 
nafasi iliyoachwa wazi;- 
 

(a)  nafasi wazi ya uenyekiti au ujumbe wa 
Kamati ya Mtaa itajazwa  
kwa kufanya Uchaguzi mdogo kwa 
utaratibu uliopo katika kanuni hizi.  
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 (b)  nafasi ya uenyekiti au ujumbe wa Kamati 
ya Mtaa itajazwa katika muda wa siku 
sitini baada ya kutangazwa kuwa wazi. 

 (c) hakuna nafasi wazi  ya uenyekiti au 
ujumbe wa Kamati ya Mtaa itakayojazwa 
endapo muda uliobaki ni miezi sita au 
pungufu yake kufikia siku ya kufanyika 
kwa Uchaguzi wa kawaida. 

Kiapo 30. (1)Wafuatao watatakiwa kula kiapo cha uaminifu 
na kutunza siri mbele ya Wakili, Hakimu wa 
Mahakama ya Mwanzo au ya Wilaya kabla ya 
kuanza kutekeleza majukumu yao chini ya 
Kanuni hizi: 

(a) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(b) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(c) Mwenyekiti na wajumbe wa Kamati ya 
Rufaa; na  

(d)  Afisa mwingine yeyote wa umma 
atakayeteuliwa kusimamia shughuli za 
Uchaguzi chini ya Kanuni hizi. 

(2)   Bila kuathiri masharti ya Kanuni ndogo ya 
(1) Mwenyekiti wa Mitaa,Wajumbe wa 
Halmashauri ya Mtaa waliochaguliwa wataapa 
kiapo cha utii na uadilifu katika Mkutano wa 
Mtaa mbele ya Wakili,Hakimu wa mahakama ya 
mwanzo au ya Wilaya baada ya kuchaguliwana 
kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao ya 
Uongozi.  

Masharti 

ya  
kuwalinda 

31. (1) Hatua yoyote ya nidhamu au kiutawala 
itakayochukuliwa dhidi ya Msimamizi wa 
Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 
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Wasimamizi wa 
Uchaguzi na 
Wajumbe wa 
Kamati ya  
Rufaa 

Uchaguzi au Wajumbe wa Kamati ya Rufaa au 
Afisa yeyote wa umma aliyehusika na 
usimamizi wa Uchaguzi ambayo itathibitika 
kwamba ni hatua za kulipa kisasi au 
kumkomoa mhusika itakuwa ni batili na 
yeyote atakayehusika kuchukua hatua hizo 
atakuwa ametenda kosa la jinai chini ya 
Kanuni hizi. 

 
(2) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi au Wajumbe wa 
Kamati ya Rufaa au Afisa yeyote wa umma 
aliyehusika na usimamizi wa Uchaguzi 
akikiuka masharti ya kanuni hizi na 
akipatikana na hatia atahukumiwa adhabu 
ya faini isiyozidi Shilingi elfu hamsini 
(50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi 
kumi na mbili (12) au adhabu  zote mbili 
kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
(3)     Mtu au taasisi yoyote itakayokiuka Kanuni 

Ndogo ya (1) ya kanuni hii akipatikana na 
hatia itahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi 
Shilingi laki moja (100,000/=) au kifungo 
kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu 
zote mbili kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 

 
 

Watazamaji wa 
ndani na nje wa 
Uchaguzi 

32. (1) Watazamaji wa ndani na wa nje watakaopenda 
kutazama Uchaguzi, wataruhusiwa kufanya 
hivyo baada ya kupata kibali cha Msimamizi 
wa Uchaguzi. 

(2) Watazamaji wa Uchaguzi wa ndani na nje 
watafanya shughuli zao za utazamaji kwa 
gharama zao wenyewe. 



Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya 
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014 

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)   
 

26 
 

 

Makosa ya 
Uchaguzi 

33. (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda makosa ya 
Uchaguzi ikiwa:- 
 

(a) ataharibu orodha ya wapiga kura; 
(b) atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga 

kura au kugombea uenyekiti wa Mtaa; 
(c) ataharibu karatasi za wagombea; 
(d) ataghushi karatasi za uteuzi; 

(e) atapiga kura zaidi ya moja kwa ajili ya 
kumchagua mgombea mmoja; 

(f) atatishia wapiga kura au wagombea ili 
kuvuruga Uchaguzi; 

(g) atafanya kampeni siku ya Uchaguzi; 

(h) ataonyesha ishara au kuvaa mavazi 
yanayoashiria kumtambulisha mgombea 
au chama cha siasa ndani ya  mita mia 
tatu  kutoka kwenye Kituo cha Uchaguzi; 

(i) atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Uchaguzi  kutekeleza majukumu yake; 

(j) atakiuka masharti ya kiapo chake; 

(k) atapatikana na karatasi za kupigia kura 
zaidi ya moja kwa mgombea mmoja; 

(l) atavunja masharti ya kampeni za 
Uchaguzi. 

(m) atafanya jambo lolote kinyume na Kanuni 
za Uchaguzi; 

 
 (2)   Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa 

kosa lolote chini ya Kanuni Ndogo ya (1) 
ya kanuni hii atahukumiwa adhabu ya faini 
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) 
au kifungo kisichozidi miezi kumi na 
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miwili  au vyote kwa pamoja yaani faini na 
kifungo. 

Kufutwa kwa 
Tangazo la 
Serikali 
Namba 
304  la  
Mwaka 
2009. 

 
34. 

 
Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na 
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka za 
Miji za Mwaka 2009 zinafutwa. 

Uhalali wa 
kanuni za 
uchaguzi za 
mwaka 2009 

35. Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 34 ya 
Kanuni hizi, Matangazo yoyote, machapisho, 
miongozo, taratibu au kitu chochote 
kinachohusiana na uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa ambayo yamefanywa kwa mujibu wa 
Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2009 
zilizofutwa, yatahesabika kuwa ni halali kana 
kwamba yamefanywa chini ya Kanuni za 
Uchaguzi za Mwaka 2014 
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FOMU NA. 1 
 
 

FOMU YA UCHAGUZI 
 

FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UENYEKITI WA MTAA 
( Chini ya Kanuni ya 8(2)(e) ) 

 
Mtaa…………………….. 
Kata…………………. 
Mji/Manispaa/Jiji……….. 

 
SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA 

(Ijazwe na anayeomba kugombea) 
 

1. Jina………………………………………….. 
2. Jinsi (Me/Ke)...……………………………… 
3. Uraia ………………………………………… 
4. Tarehe ya kuzaliwa……...…………………... 
5. Mahali anapoishi katika Mtaa……………….. 
6. Kazi/shughuli yako halali…………………… 
7. Uwezo wako wa kusoma na kuandika 
 

(a) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(b) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(c) Kusoma Kiingereza  Ndiyo/Hapana* 
(d) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana* 
 

8. Jina la chama  cha siasa………………… 
9. Nembo ya Chma cha siasa……………… 
10. Nembo ya Halmashauri…………………. 
11. Namba ya kadi yako ya uanachama………… tarehe ilipotolewa…………mahali ilipotolewa………… 
         

12. Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama nijuavyo  
 

Saini ……………………..tarehe ……… 
 
                       (*futa isiyohusika) 
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SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA 
(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa) 

 
1. Hii ni kuthibitisha kuwa …….ni mwanachama na amedhaminiwa na 

……………………………………………………………………………. 

                                           (Taja jina la chama) 

2. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa 

………………………………………… 

3. Saini………………………….. Tarehe 

……………………………………………… 

4. Wadhifa………………………………………………………………………… 

5. Anwani:………………………………………………………………………… 

6. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa……………………………………………… 

  

 

SEHEMU C: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 

 

1. Tarehe ya kupokea fomu………………………………………………………… 

2. Muda (saa)………………………………………………………………………. 

3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………………………. 

4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………….  

5. Tarehe…………………………………………………………………………… 

6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………… 

        

SEHEMU D: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 

1. Mgombea ameteuliwa/hakuteuliwa…………………………………………… 

2. Sababu…………………………………………………………………………… 

 …………………………………………………………………………………… 

3. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………………………. 

4. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………… 

5. Tarehe…………………….. 

6. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au 

Mhuri wa Afisa Mtendaji wa Mtaa/Kata …………………………………….. 
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FOMU NA. 11 

 
 

FOMU YA UCHAGUZI 
 

FOMU YA MAOMBI YA KUGOMBEA UJUMBE WA KAMATI YA MTAA 
( Chini ya Kanuni ya 8(2)(e) ) 

 
Mtaa…………………….. 
Kata…………………. 
Mji/Manispaa/Jiji……….. 

 
SEHEMU A: MAELEZO YA MGOMBEA 

(Ijazwe na anayeomba kugombea) 
 

13. Jina………………………………………….. 
14. Jinsi (Me/Ke)...……………………………… 
15. Uraia ………………………………………… 
16. Tarehe ya kuzaliwa……...…………………... 
17. Mahali anapoishi katika Mtaa……………….. 
18. Kazi/shughuli yako halali…………………… 
19. Uwezo wako wa kusoma na kuandika 
 

(e) Kusoma Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(f) Kuandika Kiswahili Ndiyo/Hapana* 
(g) Kusoma Kiingereza  Ndiyo/Hapana* 
(h) Kuandika Kiingereza ndiyo/Hapana* 
 

20. Jina la chama  cha siasa………………… 
21. Nembo ya Chma cha siasa……………… 
22. Nembo ya Halmashauri…………………. 
23. Namba ya kadi yako ya uanachama………… tarehe 

ilipotolewa…………mahali ilipotolewa………… 
         

24. Nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa hapo juu ni sahihi kama 
nijuavyo  

 
Saini ……………………..tarehe ……… 

                       (*futa isiyohusika) 
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SEHEMU B: UDHAMINI WA CHAMA CHA SIASA 
(Ijazwe na ofisi ya chama cha siasa) 

 
7. Hii ni kuthibitisha kuwa …….ni mwanachama na amedhaminiwa na 

…………………………………………………………………………………. 

                                           (Taja jina la chama) 

8. Jina la aliyeidhinishwa na Chama cha Siasa …………………………………… 

9. Saini………………………….. Tarehe ………………………………………… 

10. Wadhifa………………………………………………………………………… 

11. Anwani:………………………………………………………………………… 

12. Mhuri wa ofisi ya chama cha siasa……………………………………………… 

SEHEMU C: KURUDISHA FOMU 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 

7. Tarehe ya kupokea fomu………………………………………………………… 

8. Muda (saa)………………………………………………………………………. 

9. Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi………………………………………. 

10. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………….  

11. Tarehe…………………………………………………………………………… 

12. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi…………………………………… 

        

SEHEMU D: UTEUZI 

(Ijazwe na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi) 

7. Mgombea 

ameteuliwa/hakuteuliwa………………………………………………… 

8. Sababu…………………………………………………………………………… 

 …………………………………………………………………………………… 

9. Jina la Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi…………………………………………. 

10. Saini ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi …………… 

11. Tarehe…………………….. 

12. Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi au 

Mhuri wa Afisa Mtendaji wa Mtaa/Kata ……………………………… 

 
 

 
 



Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya 
Mtaa Katika Mamlaka za Miji za Mwaka, 2014 

Tangazo la Serikali Na. 322 (linaendelea)   
 

32 
 

FOMU YA UCHAGUZI NA.II1 
 

ORODHA YA WAPIGA KURA 
(Chini ya Kanuni ya 9) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 
 
 
 

 
HALMASHAURI YA ………………………………………………….. 

 
ORODHA YA WAPIGA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI 

ZA MITAA, 2014 
 

Mtaa…………………………………………………… 
Kata……………………………………………………….. 

 
 

Na. Jina la Mpiga Kura Jinsi 

ME/KE 

Umri Tarehe ya 

kuandikishwa 

Saini au dole 

gumba la 

aliyeandikishwa 

Saini ya  

Mwandikishaji 

1       

2       

3       

4       
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FOMU YA UCHAGUZI NA. IV 

 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA ZA MWENYEKITI WA MTAA 

(Chini ya Kanuni Na. 21) 

 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA 
MWENYEKITI WA MTAA, 2014 

 
 
Nembo ya 

Halmashauri 
 

 
 

UCHAGUZI WA MWENYEKITI WA MTAA 
ANDIKA JINA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA MWENYEKITI 

WA MTAA 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA CHAMA 
CHA MGOMBEA  
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FOMU YA UCHAGUZI NA. V 

 

KARATASI ZA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA 

MJUMBE WA KAMATI YA MTAA VITI MAALUM 

(Chini ya Kanuni Na. 21) 

 

KARATASI YA KUPIGIA KURA KWA AJILI YA UCHAGUZI WA 
MWENYEKITI WA MTAA, 2014 

 
 
Nembo ya 

Halmashauri 
 

 
 
ANDIKA JINA NA CHAMA CHA MGOMBEA UNAYEMCHAGUA KUWA 

MJUMBE WA KAMATI YA MTAA VITI MAALUM 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

 

NA. JINA LA MGOMBEA JINA LA CHAMA CHA 
MGOMBEA 

NEMBO YA CHAMA 
CHA MGOMBEA  
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FOMU YA UCHAGUZI NA. VI 

FOMU YA MATOKEO YA MWENYEKITI WA MTAA 

(Chini ya Kanuni 23) 

 Na. Jina la Mgombea Chama cha 

Siasa 

Kura alizopata Saini ya Mgombea 

au Mwakilishi 

wake 

     

     

     

     

 

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura………………………………….. 

Idadi ya waliopiga kura………………………………………………… 

Idadi ya kura zilizoharibika……………………………………………. 

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………………… 

Saini……………………………………………tarehe………………… 

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/………………………… 
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FOMU YA UCHAGUZI NA. VII 
 

 FOMU YA MATOKEO YA WAJUMBE WA KAMATI YA MTAA/VITI 
MALUM   

(Chini ya Kanuni 23) 
 

 Na. Jina la Mgombea Chama cha Siasa  Kura alizopata Saini ya 

Mgombea au 

Mwakilishi wake 

     

     

     

     

     

 

Idadi ya waliojiandikisha kupiga kura………………………………….. 

Idadi ya waliopiga kura………………………………………………… 

Idadi ya kura zilizoharibika……………………………………………. 

Jina la Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi……………………………… 

Saini……………………………………………tarehe………………… 

Mhuri wa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi/Afisa Mtendaji wa Mtaa………………………… 

 

MHE. MIZENGO P.  PINDA (MB) 

WAZIRI MKUU 

 

DODOMA 

3 Septemba, 2014 


