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FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA NA USIMAMIZI WAKE 
 

(Mada iliyoandaliwa kwa ajili ya Semina ya Madiwani, Januari 2006)  
 

 
 
 
Utangulizi 
 
1.  Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji ni serikali kamili katika 

 maeneo yao.  Sifa mojawapo ya serikali yoyote ni kwamba inakuwa na 
 uwezo wa kupata na kutumia fedha.  Serikali hupata fedha kwa 
 kuwatoza raia wake kodi, ushuru na ada mbalimbali. 

 
2. Hali kadhalika, Halmashauri za Miji na Wilaya zina madaraka ya kutoza 

na kukusanya kodi, ushuru na ada mbalimbali kwa jinsi sheria za Nchi 
zinavyoruhusu.  Kwa hakika, Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na.9 
ya mwaka 1982 katika kifungu cha 14, inaitaka kila Halmashauri ya 
Wilaya na kila Mamlaka ya Mji (Halmashauri ya Mji, Manispaa au Jiji) 
kutoza na kukusanya kodi na mapato mengine ambayo yatatosheleza 
matumizi yaliyoidhinishwa.  Hilo ni jukumu la kimsingi ambalo sheria 
imezipa Serikali za Mitaa, lengo likiwa ni kuhakikisha zinapata fedha za 
kutosha ili ziweze kutoa huduma kwa viwango vilivyowekwa. 

 
3. Kutokana na hayo, moja ya malengo mahsusi ya Programu ya 

Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za Mitaa, ni kuongeza mapato na 
rasilimali za mamlaka za Serikali za Mitaa na kuinua ufanisi katika 
matumizi ya mapato na rasilimali hizo.  Chini ya Programu hiyo 
imepangwa kuwa Halmashauri zitaongeza jitihada za kukusanya 
mapato kutokana na vyanzo vyao vya mapato na pia kwamba ruzuku 
kutoka Serikali Kuu itaongezeka kwa kiasi kikubwa ili ipate kulingana 
na kazi za Halmashauri.  Lakini upande mwingine ni kwamba 
usimamizi wa matumizi ya mapato na rasilimali hizo utaimarishwa ili 
Wananchi waweze kupata thamani ya fedha wanazolipa kama kodi, 
ushuru na ada mbalimbali kutokana na wingi na ubora wa huduma 
watakazopata. 
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Vyanzo vya Mapato ya Halmashauri 
 
4. Halmashauri hupata mapato yake kutoka vyanzo kadhaa ambavyo 

vinagawanyika katika makundi mawili makubwa kama ifuatavyo: 
 

(i)       Vyanzo vya Halmashauri yenyewe 
(ii)       Ruzuku kutoka Serikali Kuu 

 
5. Halmashauri za Miji na Wilaya hukusanya mapato kutokana na vyanzo 

vyao ambavyo kwa sehemu kubwa yanaangukia katika makundi 
matatu kama ifuatavyo: 

 
(a)       Kodi mbalimbali, kwa mfano, kodi ya majengo kodi ya 

huduma; na kodi ya ukodishaji wa rasilimali za Halmashauri 
 
(b)      Ushuru mbalimbali unaotozwa na Halmashauri kwa mfano, 

ushuru wa mazao, ushuru wa mifugo n.k. 
 
(c)      Ada mbalimbali zinazotozwa na Halmashauri kama njia za 

kuruhusu uendeshaji wa shughuli yoyote ya kiuchumi au 
kijamii katika eneo la Halmashauri kwa mfano, ada za leseni 
za biashara, ada za uandikishaji wa teksi na magari ya 
kubeba abiria mijini, ada za leseni za vileo, n.k.  Aidha, ada 
hutozwa kutokana na huduma zinazotolewa kwa mfano, ada 
ya kuogesha mifugo, ada ya kutumia gari la wagonjwa 
(ambulance) n.k. 

 
6. Pamoja na kujitahidi kuboresha ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo 

mbalimbali vya Halmashauri yenyewe ilibidi kuchunguza uwezekano 
wa kupunguza idadi ya vyanzo vya mapato ya Halmashauri.  Hii ni kwa 
vile baadhi ya kodi zilizokuwa zinatozwa kwa gharama kubwa, zilikuwa 
haziingizi mapato ya kuridhisha na nyingine zilikuwa zinasababisha 
bughudha tu kwa Wananchi.  Kwa hiyo chini ya Programu ya 
Uboreshaji wa Mfumo wa Serikali za Mitaa, kila Halmashauri ilipata 
fursa ya kuchambua vyanzo vyake vya mapato kwa lengo la kufuta vile 
ambavyo gharama ya kukusanya mapato ni kubwa kuliko mapato 
yaliyokuwa yakipatikana; au vile ambavyo utozaji wake ulikuwa chanzo 
cha kero na bughudha kwa Wananchi, ili kuepusha Halmashauri 
kufarakana na walipa kodi wake. 
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7. Kwa upande wa ruzuku kutoka Serikali Kuu, tangu mwaka 1984 hadi 

1999/2000 Serikali imekuwa ikitenga ruzuku kwa Halmashauri za Miji 
na Wilaya katika bajeti yake ya kila mwaka kwa ajili ya huduma za 
elimu.  Kuanzia mwaka wa fedha 2000/01 Serikali ilianza pia kutenga 
ruzuku kwa ajili ya huduma za kilimo na mifugo.  Huduma hizi ni nyeti 
na zikiboreshwa zinaweza kusaidia sana katika mapambano dhidi ya 
umaskini. Ndiyo maana Serikali imekuwa ikitoa ruzuku na pia 
Halmashauri zimekuwa zikihimizwa zichangie fedha kutoka vyanzo 
vyao vya mapato ili kuziba pengo pale ambapo ruzuku kutoka Serikalini 
haitoshelezi mahitaji. 

 
8. Utaratibu umeandaliwa chini ya Mpango wa Uboreshaji wa Mfumo wa 

Serikali za Mitaa wa kuzipatia Halmashauri ruzuku za jumla za kisekta 
(Sectoral block grants) kwa ajili ya matumizi ya kawaida katika sekta 
husika kwa kutumia vigezo maalum.  Lengo ni kuiwezesha 
Halmashauri yenyewe kupanga na kuamua itakavyotumia ruzuku hiyo 
kulingana na vipaumbele na mahitaji yake, na kwa kuzingatia sheria na 
sera za taifa pamoja na mazingira ya Halmashauri yenyewe badala ya 
kupangiwa na Serikali. Inatarajiwa kuwa kwa utaratibu huu, mpango na 
bajeti ya Halmashauri vitakuwa na wenyewe, hali ambayo itawafanya 
Wananchi wapende kushiriki katika kupanga na kutekeleza mipango 
yao ikiwa ni pamoja na kulipa kodi na ushuru mbalimbali ili hiyo 
mipango yao iweze kutekekezwa. 

 
Mfumo wa Kuzipatia Serikali za Mitaa Ruzuku ya Maendeleo 
 
9. Serikali imeandaa Mfumo wa Kuzipatia Serikali za Mitaa Ruzuku ya 

Maendeleo. Ruzuku itakayotolewa chini ya mfumo huu itatumiwa kwa 
ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo na ndio utaratibu ambao 
hatimaye utatumiwa katika kuzipatia Serikali za Mitaa fedha za 
maendeleo. 

 
10. Kwa ujumla, lengo la mfumo huu wa kuzipatia Serikali za Mitaa ruzuku 

ya maendeleo ni kuboresha upatikanaji wa huduma kwa jamii, hususan 
wale walio maskini kwa kujenga na kukarabati miundombinu, na kuinua 
uwezo wa usimamizi na utendaji kazi kwa ujumla.  Serikali imeamua 
kuweka uhusiano kati ya upatikanaji wa fedha na kiwango cha utendaji 
katika Halmashauri kuhusu usimamizi wa fedha, uandaaji wa mipango 
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shirikishi, uandaaji wa bajeti zinazozingatia hali ya umaskini ilivyo 
katika halmashauri na masuala mapana ya utawala bora yanavyohusu 
uwazi na uwajibikaji na ushirikishwaji wa ngazi za chini za Serikali za 
Mitaa. 

 
11. Katika hali hiyo, fedha za maendeleo zitatolewa tu kwa Halmashauri 

zitakazothibitika kuwa zimetimiza masharti ambayo kwa ujumla 
yanahusu utawala bora, kwa mfano Halmashauri isiwe imepata hati 
chafu ya ukaguzi kwa hesabu zake za mwaka uliotangulia. 

 
12. Kwa kuanzia, mfumo huu mpya utapatiwa fedha na Benki ya Dunia 

kwa ajili ya Halmashauri 41 wakati Halmashauri zilizosalia zitapatiwa 
fedha za maendeleo kutoka Serikali ya Tanzania na Mfuko wa Pamoja 
ulioundwa na Wahisani, lakini fedha zote hizi zitatoka kwenye mfuko 
mkuu wa Serikali unaosimamiwa na Wizara ya Fedha. 

 
Matumizi ya Fedha za Serikali za Mitaa 
 
13. Matumizi ya fedha za Halmashauri ambazo zinatokana na vyanzo vyao 

vya mapato na ruzuku kutoka Serikali Kuu, yanatakiwa yapangwe kwa 
namna ambayo itawezesha utoaji wa huduma muhimu kwa wingi na 
ubora unaotakiwa.  Matumizi hayo yanatakiwa yalenge katika 
kuiwezesha Halmashauri kutekeleza sheria na sera za Serikali kama 
zinavyoainishwa katika mwongozo wa kitaifa wa maandalizi ya mpango 
na bajeti ambao hutolewa kila mwaka, pamoja na mwongozo maalum 
unaotolewa kwa Serikali za Mitaa na Wizara yenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa kufuatia huo wa kitaifa. 

 
14. Ili kuhakikisha kuwa mpango na bajeti ya Halmashauri vinazingatia 

vipaumbele na mahitaji halisi ya Wananchi, ni muhimu mipango 
iandaliwe kuanzia chini kwenda juu na Wananchi washirikishwe huko 
huko walipo (ngazi ya kitongoji, kijiji na mtaa) kwa kutumia mbinu 
shirikishi za kuandalia mipango. Itabidi pia wajulishwe kuhusu mpango 
wa Halmashauri kama ilivyoidhinishwa ili waweze kushiriki katika 
kuutekeleza. 

 
15. Taratibu za fedha kuhusu ruzuku za jumla (block grants) za mwaka 

2000, zinazitaka Halmashauri kutenga fedha katika bajeti ya mwaka 
kwa kila kituo cha huduma kilichoko katika eneo la Halmashauri (shule 
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ya msingi, zahanati, kituo cha afya, skimu ya maji, kituo cha huduma 
za wakulima n.k.) na pia kuhakikisha kuwa kumbukumbu zinawekwa 
juu ya vifaa vinavyonunuliwa na kupelekwa kwenye vituo hivyo.  
Utaratibu huu utaiwezesha Halmashauri kujua ni kwa kiasi gani, na 
kwa ubora gani, huduma zinawafikia walengwa.  Pia utawezesha 
upatikanaji wa huduma wenye kuzingatia haki na usawa. 

 
Uidhinishaji wa Mpango na Bajeti 
 
16. Kabla Halmashauri (Full Council) haijawasilishiwa mpango na bajeti, 

rasimu yake itapelekwa mkoani ambako Sekretarieti ya Mkoa 
itachambua na kuhakikisha kuwa mpango na bajeti kweli vimezingatia 
sera za kisekta, sheria na maelekezo yaliyomo katika mwongozo wa 
kitaifa wa kuandaa mipango na bajeti.  Sekretarieti hiyo itamwandikia 
Mkurugenzi wa Halmashauri maoni kuhusu rasimu ya mpango na 
bajeti.  Mkurugenzi pamoja na timu yake ya menejimenti itafanya 
marekebisho kwa jinsi itakavyoonekana inafaa na inastahili, na 
kuwasilisha kwenye Kamati ya Halmashauri inayohusika na masuala 
ya fedha na kisha kwenye kikao cha Halmashauri (Full Council) 
kitakachoitishwa maalum kwa ajili ya kujadili na kuidhinisha Mpango na 
Bajeti ya mwaka. 

 
17. Bajeti iliyoidhinishwa ni sehemu ya sheria.  Yeyote anayekwenda 

kinyume cha bajeti iliyoidhinishwa anavunja sheria na anapaswa 
kushughulikiwa kama sheria na taratibu zinavyoelekeza.   Ni muhimu 
kutaja hapa tahadhari iliyopo katika kifungu cha 116(4) cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na.7 ya mwaka 1982 na kifungu 
cha 58(4) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Na.8 ya 
mwaka 1982 kama zilivyorekebishwa na Sheria Na.6 ya mwaka 1999 
kwamba ikiwa Madiwani watatumia vibaya madaraka yao katika kikao 
au vikao vyao, kwa mfano kuamua fedha za Halmashauri zitumiwe kwa 
madhumuni yasiyokusudiwa, wanaweza kushtakiwa chini ya kifungu cha 
96 cha Sheria ya Adhabu Sura ya 16. 

 
Udhibiti wa Fedha za Halmashauri 
 
18. Kwa muhtasari, wajibu wa Madiwani katika udhibiti wa fedha za 

Halmashauri ni kama ifuatavyo: 
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(a) Kuhakikisha kuwa matumizi ya Halmashauri hayavuki 
viwango vilivyoidhinishwa 

(b) Kuhakikisha kuwa fedha za Halmashauri zinasimamiwa 
kwa mujibu wa kanuni na taratibu zilizowekwa na kwa 
kuzingatia maelekezo ya Serikali 

(c) Kuhakikisha kuwa sheria ndogo zinazohusu ukusanyaji 
wa mapato zinaandaliwa na kuidhinishwa mapema na 
kwamba mapato yote yaliyokadiriwa yanakusanywa 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa 

(d) Kuhakikisha kuwa Wananchi wanapata thamani ya fedha 
kwa njia ya huduma bora kutokana na fedha wanazolipa 
kama kodi, ushuru na ada mbalimbali 

(e) Kusimamia utekelezaji wa miradi inayotekelezwa chini ya 
mpango wa maendeleo wa Halmashauri 

(f)            Kuhakikisha kuwa taarifa za fedha za Halmashauri 
zinawafikia Wananchi na kuzielezea katika Kamati za 
Maendeleo za Kata ili zieleweke vilivyo 

(g) Kuchambua taarifa za fedha za robo mwaka na mwisho 
wa mwaka na kuelekeza hatua za kuchukuliwa ili 
kuimarisha hali ya kifedha ya Halmashauri 

(h) Kuzingatia taarifa za ukaguzi wa ndani na nje na 
kuhakikisha kuwa ushauri na maelekezo yaliyomo 
yanashughulikiwa vilivyo 

(i)           Kuhakikisha kuwa hesabu za Halmashauri zinafungwa 
kwa wakati uliowekwa na sheria 

(j)           Kupitia na kujiridhisha juu ya majibu ya hoja za ukaguzi na 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kuhusu hesabu za 
Halmashauri 

(k) Kuhakikisha kuwa matumizi ya fedha yanafuata bajeti ya 
Halmashauri 

(l)   Kutunza mali na vifaa vya Halmashauri ili viweze kutoa 
huduma endelevu. 

 
19. Ili kuhakikisha kuwa udhibiti wa fedha za Halmashauri unatekelezwa 

inavyopasa, kutakuwepo Kamati ya Halmashauri itakayoshughulikia 
masuala ya fedha ambayo itakuwa inakutana kila mwezi na wajibu 
wake utakuwa ni kufuatilia utekelezaji wa majukumu yote 
yaliyotajwa hapo juu.  Hata hivyo, ni muhimu kusisitiza kuwa 
usimamizi wa siku hadi siku wa fedha za Halmashauri utakuwa 
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jukumu la Mkurugenzi na wasaidizi wake ambao wanapaswa 
kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizoidhinishwa na kutolewa na 
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa kwa ajili ya usimamizi 
wa fedha. 

 
Mwisho 
 
20. Umuhimu wa Halmashauri kuwa na fedha pamoja na rasilimali nyingine 

unastahili kusisitizwa.  Ni muhimu pia kuhakikisha kuwa matumizi ya 
fedha hizo yanadhibitiwa ili fedha zisitumiwe kwa madhumuni 
yasiyokusudiwa.  Kwa kifupi, Halmashauri yenye fedha za kutosha na 
ambayo inasimamia vizuri na kudhibiti matumizi ya fedha zake ndiyo 
itakayoheshimiwa na walipa kodi na pia kustahili ushirikiano na 
msaada wa washika-dau wengine katika ngazi mbalimbali.  Ndiyo 
maana Kamati ya Halmashauri inayoshughulikia masuala ya fedha 
inatakiwa kukutana kila mwezi ili kuzingatia mwenendo wa hali ya 
fedha ilivyo katika Halmashauri na kuchukua hatua zifaazo mapema. 

 
21. Kwa hiyo, ni muhimu Halmashauri ihakikishe inakusanya mapato yote 

yanayostahili na kuyatumia mapato hayo katika kuboresha utoaji wa 
huduma.  Ni kwa njia hii tu, Wananchi wanaweza kuvutiwa kulipa kodi 
na ushuru wa Halmashauri.  Watakata tamaa ikiwa watahisi kuwa 
fedha wanazolipa kama kodi zinaishia mifukoni mwa watu wachache 
wakati utoaji wa huduma unazidi kuzorota. 

 
 
 

_____________x_______________x_________________ 


