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KANUNI KUHUSU MAADILI YA MADIWANI 
 
 

 Utangulizi 
 
1. Chimbuko la viongozi wa umma kutakiwa kuwa na maadili mema ni Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 

– Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaelekeza kuundwa kwa 
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma na pia kutungwa Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma itakayozingatiwa na viongozi wote wa 
umma.   

 
– Katiba ya Jamhuri, pia, imeweka misingi ya maadili ya viongozi wa 

umma ambayo ni pamoja na viongozi wa umma kutakiwa kutoa mara 
kwa mara tamko la mapato, rasilimali na madeni yao na inawataka 
viongozi wasiwe na tabia ya udanganyifu, upendeleo, au ukosefu wa 
uadilifu au tabia inayochochea rushwa wakati wanatekeleza shughuli 
za umma. 

 
2. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inawataka viongozi wa umma 

wawe na uaminifu, wawe wawazi, wenye kutoa haki bila upendeleo, walinde 
fedha na mali ya umma na iwapo hawatekelezi jukumu hilo wafukuzwe au 
kuondolewa madarakani. 

 
3. Bunge kwa kufuatia maelekezo ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania lilitunga Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma (Na.13/1995) 
ambayo inawataja Meya, Mwenyekiti, Wajumbe wa Halmashauri ya Wilaya, 
ilivyorekebishwa na sheria Na. 5 ya mwaka 2001 Mji, Manispaa na Jiji na 
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuwa baadhi ya viongozi 
wanaotakiwa kutekeleza maagizo ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambayo yamefafanuliwa katika sheria hiyo ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma. 

 
4. Licha ya maagizo hayo ya Katiba, Sheria za Serikali za Mitaa Na.7/82 na 

Na.8/82 zimempa Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa uwezo wa 
kutunga Kanuni za Maadili ya Madiwani kwa lengo hilo hilo la kutekeleza 
maagizo ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  Kutokana na 
uwezo huo uliotolewa kwake, Waziri, kwa kuzingatia umuhimu wa kuwepo 
maadili mema katika uendeshaji wa Serikali za Mitaa tayari ameishatunga 
chini ya Vifungu 170A na 109A vya Sheria Na.7/1982 na Na.8/1982 kwa 
mfuatano, Kanuni za Maadili ya Madiwani za mwaka 2000 ambazo Mameya, 
Wenyeviti na wajumbe wote wa Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na 
Majiji wanapaswa kutekeleza. 
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5. Maadili mema ya madiwani ni sharti muhimu sana katika kuweka mahusiano 
mema kati ya Halmashauri, Wananchi na watendaji ili kujenga imani ya 
Wananchi kwa viongozi wao wa umma na kwa Halmashauri zao.  Diwani ni 
kiongozi wa ngazi ya juu katika ngazi ya wilaya; miji, manispaa na jiji na, 
kama kiongozi, wananchi wana haki ya kutegemea kuwa atatoa mfano wa 
kuigwa katika maisha yake ya kila siku na katika utekelezaji wa majukumu 
aliyokabidhiwa kwa mujibu wa sheria. 

  
6. Kwa upande mwingine ni ukweli usiofichika kuwa wananchi hujali na 

kuheshimu zaidi uongozi unaothibitishwa na matendo mema pamoja na 
mwenendo mzuri wa viongozi na watumishi wao na sio tu kwa ufasaha wa 
kauli au ahadi wanazotoa. 

 
7. Kanuni za Maadili ya Madiwani zinazingatia misingi ifuatayo: 
 

• Kujenga na kudumisha imani ya wananchi kwa viongozi wao; 
• Kuweka utaratibu mzuri wa uwazi na uwajibikaji; 
• Kujenga mazingira bora ya kuwavutia wananchi kushiriki kikamilifu 

katika shughuli za maendeleo katika maeneo yao; 
• Kupunguza migongano kati ya madiwani, watendaji na wananchi;  
• Kuweka bayana maadili yanayotegemewa kwa viongozi katika jamii ya 

watu; na 
• Kuibua na kudumisha demokrasia. 

 
Misingi, Taswira na Malengo ya Kanuni za Maadili ya Madiwani  
 
8. Msingi mkuu ulio katika kanuni hizi ni ule unaosisitiza utumishi, uwakilishi 

na maslahi ya wananchi kwa ujumla badala ya maslahi ya binafsi.  
Kufuatana na msingi huu Diwani wa Halmashauri anatakiwa kuzingatia 
kiwango cha juu kabisa cha maadili yanayojumuisha tabia yake binafsi na 
mwenendo wa utendaji wa majukumu ya kazi yake, yaani: 

 

(a) kuendesha shughuli zake kwa namna itakayojenga imani ya 
wananchi kwa Halmashauri yao; 

(b) kuheshimu na kuzingatia sheria na kuendesha shughuli zake 
kufuatana na dhamana aliyopewa na wananchi; 

(c) kuisaidia Halmashauri yake kwa kadiri iwezekanavyo kuhakikisha 
kuwa inatekeleza wajibu wake kwa kuzingatia maslahi ya jamii 
nzima; 

(d) kutotumia nafasi yake kama Diwani wa Halmashauri kwa faida yake 
mwenyewe, ya familia yake, maslahi ya kifedha ya marafiki zake, 
na kutotoa upendeleo wa aina yoyote wakati wa kutekeleza 
majukumu yake; 
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(e) kutojiweka katika hali itakayowafanya wananchi kubishia uadilifu 
wake; 

(f) kuwajibika ipasavyo kwa wananchi walio kwenye eneo la 
Halmashauri yake kutokana na maamuzi na matendo yake; 

(g) kuwa mu-wazi katika matendo yake na katika kuchangia maoni 
yake ili kufikia uamuzi wa pamoja na kwamba ataunga mkono 
maamuzi hayo na kuyatolea maelezo kwa wadau na washikadau 
wengine; 

(h) kufanya maamuzi bila upendeleo na kulingana na stahili ya jambo 
linalofikiriwa bila kushawishiwa na mtu yeyote k.m. wakati wa 
kuamua mambo yanayohusu ajira, mikataba au katika kupendekeza 
watu watakaopewa tuzo au stahili yoyote; 

(i) kuhakikisha kuwa habari zote za siri zinazohusu watu zinahifadhiwa 
kwa mujibu wa sheria na kwa maslahi ya umma na kutozitumia 
habari hizo kwa maslahi yake binafsi; 

(j) kutoshiriki katika majadiliano wala katika kupiga kura katika jambo 
lolote ambalo anayo maslahi yake binafsi; 

(k) kutoa taarifa kwenye mkutano wa Halmashauri au mkutano wa 
Kamati ya Halmashauri kuhusu maslahi yake binafsi katika jambo 
lolote linalohusu utekelezaji wa majukumu yake; na 

(l) kuheshimu nafasi na hadhi ya madiwani/watumishi wenzake kwa 
namna itakayojenga hali ya kuheshimiana kati ya Madiwani na 
watumishi wa Halmashauri. 

 
Sifa za Tabia Binafsi 
 
9. Kanuni Na.8 mpaka 11 zinaeleza sifa za binafsi ambazo kila Diwani 

atapaswa kuwa nazo ikiwa ni pamoja na:  
 

• kuwa mwadilifu na mu-wazi wakati wote (Kanuni ya 8) 
• kuzingatia kiwango cha juu kabisa cha uadilifu (Kanuni ya 9); na 
• kutokuwa na uhusiano wa kimapenzi usiokubalika kati yake na 

madiwani wenzie au na watumishi wa Halmashauri (Kanuni ya 10) 
• kutotumia vibaya dhamana na imani aliyo nayo kwa umma (Kanuni ya 

11). 
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Tabia ya Hadharani na Utekelezaji wa Majukumu ya Umma 

 
10. Kanuni Na.12 mpaka 18 zinahusu maadili ambayo diwani atatakiwa 

kuzingatia katika utekelezaji wa majukumu yake kama mwakilishi na 
mtumishi wa umma.  Maadili hayo ni pamoja na: 

 
• Kuzingatia sheria, kanuni na taratibu (Kanuni ya 12). 
• Kuendeleza mashauriano na kuchochea maendeleo katika ngazi za 

chini za Serikali za Mitaa (Kanuni ya 13). 
• Kuepuka migongano ya kimaslahi (Kanuni ya 14 hadi 16). 
• Kutotumia nafasi yake ya Udiwani kujinufaisha kifedha, kibiashara, au 

kwa namna yeyote nyingine, na kutotumia nafasi hiyo kutetea maslahi 
yake au ya kikundi chochote na hivyo kuathiri jukumu lake la kutoa 
kipaumbele katika maslahi ya umma kwa ujumla (Kanuni ya 17). 

• Kutoomba na kutopokea hongo au zawadi kutoka kwa mtu 
anayemhudumia (Kanuni ya 18). 

 
Mali, Mapato na Madeni 

 
11. Kanuni ya 19 inasisitiza kuwa diwani lazima awe na shughuli 

inayomwezesha kuendesha maisha yake kwa kuwa na shughuli inayompa 
kipato cha kutosha.  Aidha, Kanuni ya 20 inamtaka diwani atangaze mali 
aliyo nayo yeye na mwenzie wa ndoa na watoto wao walio chini ya umri 
wa utu uzima, na kuhakikisha kwamba matangazo hayo yanahifadhiwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri yake kwenye rejesta maalumu 
itakayofunguliwa kwa minajili hiyo na ambayo itakuwa wazi kukaguliwa na 
wananchi bila malipo.  Iwapo pana mabadiliko katika hali ya mali, mapato 
na madeni yake, diwani atapaswa kufanya marekebisho kwenye matamko 
ya awali kwa kutoa matamko ya nyongeza. 

 
Madaraka ya Kisiasa, Uwajibikaji, Maslahi na Kinga 
 
12. Kanuni ya 21 inamtaka Diwani: 

• Asitumie nafasi na uwezo wake wa kisiasa kujipatia fedha au huduma 
ambazo hazikuidhinishwa na kuwekwa katika bajeti ya Halmashauri. 

• Asishawishi Madiwani wengine kufikia maamuzi kuhusu masuala 
yanayohusu watumishi. 

• Asiwabague watu kwa sababu za kisiasa, dini, jinsia, rangi au kabila. 

• Asifanye shughuli yoyote ya kisiasa itakayozorotesha ufanisi au 
kusababisha usimamizi na utendaji mbovu. 

• Kuzingatia haki na malengo yaliyowekwa na ataongozwa na ukweli wa 
mambo na ushauri wa kitaaluma utakaotolewa na menejimenti ya 
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Halmashauri na ataepuka kusukumwa na itikadi pamoja na hisia zake 
binafsi wakati wa kujadili na kuamua masuala yanayohusu ustawi na 
maendeleo ya wananchi. 

 
13. Kanuni ya 22 hadi 24 zinazungumzia masuala yanayohusu: 
 

• Uwajibikaji wa Diwani kwa wapiga kura na kwa wananchi kwa ujumla 
(Kanuni ya 22). 

• Matumizi ya mali za Halmashauri zilizo chini ya dhamana ya diwani 
(Kanuni ya 23) – kwamba zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

• Uhuru wa kujieleza katika mikutano ya Halmashauri na Kamati zake 
(Kanuni ya 24) – kwamba usivunje taratibu za mjadala 
zilivyofafanuliwa katika Kanuni za Kudumu. 

 
Uhusiano Baina ya Madiwani na Watumishi wa Halmashauri 
 
14. Vifungu 25 hadi 28 vinaelezea misingi itakayoongoza mahusiano kati ya 

madiwani na watumishi wa Halmashauri na kusisitiza kuwa: 

• Maamuzi, maelekezo, amri na miongozo itatolewa katika vikao vya 
Halmashauri na kuelekezwa kwa Mkurugenzi kwa utekelezaji na, 
kwamba Diwani akiwa peke yake hatatumia nafasi yake kama mjumbe 
kumzuia mtumishi au wakala wa Halmashauri kutekeleza maamuzi ya 
Halmashauri au maamuzi ya Kamati ya Halmashauri (Kanuni ya 25). 

• Madiwani na watumishi wa Halmashauri watatakiwa kujenga uhusiano 
mzuri utakaohakikisha ufanisi na utendaji bora katika Halmashauri, na 
kuepuka uhusiano wa karibu sana na watumishi wa Halmashauri 
unaoweza kuathiri au kudhalilisha upande wa madiwani au upande wa 
watumishi wa Halmashauri (Kanuni ya 26). 

• Madiwani wasijihusishe na majukumu ya kitaaluma na kitaalam 
yanayohusu uendeshaji wa shughuli za Halmashauri (Kanuni ya 27). 

• Madiwani wasitoe taarifa za uongo au ushauri mbaya kwa Halmashauri 
ambao unaweza kuiletea Halmashauri hasara (Kanuni ya 28) na 
hatimaye kumfanya diwani awajibishwe kwa kulipa gharama ya hasara 
iliyopatikana. 

Utoaji wa Taarifa  

15. Kifungu cha 29 kinamzuia Diwani kutoa taarifa za siri anazozipata 
kutokana na wadhifa wake ambazo hazitakiwi kutolewa kwa mujibu wa 
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Sheria ya Usalama wa Taifa ya mwaka 1970 na kwa mujibu wa kanuni 
zilizotungwa chini ya sheria hiyo. 

 
 
Uvunjaji wa Maadili na Utaratibu wa Utekelezaji wa Kanuni za Maadili 
 
16. Kanuni ya 30 inaorodhesha makosa ya ukiukaji wa maadili. Kanuni ya 31 

inahusu Kamati ya Maadili ambayo itaundwa na kila Halmashauri; na 
Kanuni za 32 hadi 35 zinafafanua utaratibu wa kuwasilisha malalamiko 
dhidi ya madiwani, kushughulikia malalamiko hayo na maamuzi 
yanayoweza kufanywa kutokana na malalamiko hayo. 

• Kwa mujibu wa Kanuni ya 32 mtu yeyote, awe Diwani, mtumishi 
wa Halmashauri, au mwananchi wa kawaida anaweza kuwasilisha 
malalamiko kwa Katibu wa Kamati ya Maadili dhidi ya Diwani 
ambaye anatuhumiwa kuvunja Kanuni za Maadili ya Madiwani; 

• Baada ya kupokea malalamiko hayo Katibu wa Kamati ya Maadili 
atayawasilisha malalamiko hayo kwa Kamati inayoshughulikia 
maadili ambayo itayachambua na kuyachukulia hatua inayostahili 
(Kanuni ya 33 na 34); 

• Kamati ikiona kuwa tendo linalolalamikiwa linahusu uvunjaji wa 
sheria, basi itawasilisha shauri hilo kwa chombo kinachoshughulikia 
utekelezaji wa sheria husika; 

• Kwa malalamiko mengine yanayohusiana na uvunjaji wa Kanuni 
hizi, Kamati baada ya kujadili malalamiko yaliyoletwa itatoa 
mapendekezo yake kwa kikao cha Halmashauri ambacho kitatoa 
maamuzi yake kadiri inavyostahili (Kanuni ya 35).  

17. Kanuni ya 35 inaorodhesha adhabu zinazoweza kutolewa na Halmashauri 
dhidi ya Diwani aliyekiuka Kanuni za Maadili.  Adhabu hizo ni pamoja na: 

• Kutoa onyo rasmi; 
• Onyo la pili; 
• Kumtoza diwani; 
• Kumshtaki diwani; 
• Kumtaja diwani kwenye Taarifa ya Uwajibikaji wa Halmashauri 

inayopaswa kutolew katika mkutano wa mwaka wa Halmashauri. 

 
18. Kifungu cha 36 kinatoa nafasi kwa mtu asiyeafikiana na adhabu aliyopewa 

kukata rufaa ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya uamuzi kwa Waziri 
mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa ambaye uamuzi wake utakuwa wa 
mwisho. 
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Hitimisho 
 
19. Kanuni za Maadili ya Madiwani zinaweka na kufafanua maadili 

yanayotakiwa kuzingatiwa na madiwani.  Lakini ingefaa ikumbukwe kuwa 
maadili ni tabia na pia ni mwenendo.  Kinachotakiwa ni kiongozi kuwa 
mfano wa uadilifu na uaminifu na wakati wote kuweka mbele maslahi ya 
umma badala ya maslahi yake binafsi. 

 
20. Diwani akifanya kazi zake kwa uadilifu na uaminifu, na kwa kuzingatia 

sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa, atajiletea heshima yeye 
mwenyewe na pia Halmashauri yake. 

 
21. Maadili ya viongozi wa umma kwa nchi yoyote ni jambo muhimu 

linalowahusu viongozi wote bila kujali tofauti zao za kiitikadi.  Vyama vya 
siasa vinaweza kutofautiana kisiasa, kiitikadi na hata kimtazamo na hivyo 
kuwa na sera tofauti, lakini machoni mwa wananchi kinachotazamiwa ni 
uadilifu wa viongozi bora na ubora wa huduma zinazotolewa na viongozi 
wao. 

 
22. Madiwani wanatakiwa kutoa mfano bora wa uadilifu ikiwa ni pamoja na 

kutojihusisha kabisa na rushwa.  Kwa kufanya hivyo wanaweza kusimamia 
maadili kwa wale walio chini yao. 

 
 


