JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI
YA SERIKALI KWA MWAKA 2022/23

NOVEMBA, 2021




YALIYOMO

ORODHA YA VIFUPISHO .....uuueenninsiiissssssssssssssssssessssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssses iv
MUHTASARI ..ttt esssesssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssesssssssssssssssssssssssssssssssssses vi
SEHEMU YA KWANZA ...iitsiinsstesesssesesssesesesssessssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssnss ix
SERA NA MFUMO WA BAJETI YA SERIKALL.......ininninniniiisnnnnnnsessessessessessessssssssesees ix
SURA YA KWANZA .....irinrnnennes 1
MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 1
11 UtaNGUIZE ..o 1
1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na Kikanda ...........cccccccooiinnnnnnnn. 1
1.3 Mwenendo wa Mfumuko Wa Bei........cccceoiviiiinniiicceeeecee e 3
14  Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania............ccccoevniniiininiciiiiiicccccsne 4
1.5 Deni 1a SETTKALL ......cveuiiiiiiiieicicincc ettt 10
1.6 Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania..........cccccceevveeiinieiininieiineeceeeeeieeeceeeneeenes 11
SURA YA PILL......coiiiiiiiiiii st 13
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA
BAJETI KWA MWAKA 2021/22.........coccooeuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieieie et 13
21 UHANGULIZI .. 13
2.2 Suraya Bajeti ya Mwaka 2021 /22 ........cccoouviiiiiiiiiiiiiiiiicc e 13
2.3 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti katika kipindi cha robo ya Kwanza kwa Mwaka
2021 /22 15
231 MAPALO...iiiiiiii s 15
222 MAaATUIMUZI ..ottt 15
24  Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa
IMWAKA 2021 /22t et ettt ettt a ettt s e eseesaesessensessensenseseeseeseeseesansenes 16
SURA YA TATU ..o 20
MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23..........ccccceoeiiiiiiiiiiiieiiieeeieseeseseeenenennas 20
3.1 UHANGULIZI ..ot 20
3.2 Malengo na Shabaha ya Uchumi Jumla...........ccccooeiiiiiiiiiiiiiiiiiiiinnniccceees 20
3.3 Misingi ya Uchumi JUmIa........ccccocooiiiiiiiiiiiiicccceteeeee e 20
3.4  Vipaumbele katika Muda wa Kati.......c.cccoeueirniieinniicincinecccceeeeeeseee e 20
3.5 Sera za Mapato na Makadirio katika Muda wa Kati.........cccccccevniiinniinniiicins 21
3.6 Sera za Misaada na Makadirio katika Muda wa Kati.......c.cocececerneicnneccnncccnncccns 24
3.7  Sera za Matumizi na Makadirio katika Muda wa Kati ..., 24
3.8 Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti .........ccoeivieiiininiiiiiiiiiiiiiiccicccccccieecees 28
3.9 MIFUMO Wa BaJeti.....ccceiiiciiiiiccicc e 29
SURA YA NNE...uiieeestninieeesnsssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss 36
VIHATARISHI VYA UKUAJI WA UCHUMI NA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA
BAJETI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO ....ieienennnensnsnesenns 36
41 UHANGULIZI ..t 36
42  Vihatarishi vya ukuaji wa uchumi ... 36
4.3 Vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali.........ccccoceeeenneciinnccnnns 36
4.4 Hatua za kukabiliana na vihatarishi.........c.cccoeeiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiecceeees 37



SEHEMU YA PILL.......cccccevurerrenvernennes 39

MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23 ........ 39
MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23......40
L1 UtaNGUIZE ..o 40
1.2.  Uandaaji wa Mpango na Bajeti.........cccccccviiiiiiiiiiiniiiiiiiiicccccccceecces 40
1.3.  Uzingatiaji wa Masuala ya MUUNGANO..........ccccovuiiiiiiiiiiiiiiicccccc e 40
1.4  Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti...........cccoooeiiniiiiniiiniiiicinccce, 41
1.41 Kamati za Bajeti......ccooiiii 41
1.4.2 Maandalizi ya Makadirio na Mgawanyo wa Mapato ya Ndani ya Mamlaka za Serikali
ZA MIEQQ ..ot 41
1.4.3 Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara ...........cccccccviiiiiiiiiiiiccceccces 42
1.5  Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti...................... 42
1.6 Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma...........cccoeviiiniiinniinnnne. 51
1.7  Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa........................ 52
1.7.1  Sekretarieti za MIKOa.........ccccoiuiiiiiiiiiiii e 52
1.7.2  Mamlaka za Serikali za Mitaa ..........ccocouviririiininininiiiiiiiicccccce e 53
1.8  Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep....58
1.9  Uchambuzi wa Mpango na Bajeti .........cccoeviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiicinae 58
110  Uwasilishaji wa Randama ...........ccccoeiiiiiiiiniiiiceeeeeee e 59
111  Utuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji...........cccccccveivivinnninnninnnnns 59
1.11.1 Ufuatiliaji na Tathmin.........ccccooiiiiiiiii e 59
1.11.2 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji ...........ccccoouvivivininiiiiiiiiiiiiiiiiiccinas 60
SURA YA PILL.......cooiiiiiiiii s 61
MUUNDO WA UANDAAJI NA UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA MPANGO NA
BAJETI KWA MWAKA 2022/23...........cccceuiiiiiiiiiiiiiiiiiiieieiee e 61
1.1 UHANGULIZI ..o 61
1.2 Maandalizi ya Mpango na Bajeti.........cccccoueuviviniiiniiiiiiiiiiiiccccicccceine 61
1.3 Utekelezaji Wa Bajeti........cccoeiiiniiiiiiicice e 62
1.4 Taarifa za UteKeleZaji ... 63
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETT ..o 128
1.1 UtaNGULIZI ..o 128
1.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 2020/ 21........cccccecvveivinncinnncierecnnes 128
1.21 Mapato Na MatUIMiZi......c.ccuviiiiiiiiiiiieiecteeteeee ettt 128
1.2.2 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti........c.ccccceevveiiniiiinniiiniccies 130
1.2.3 Mafanikio mengine yaliyopatikana ..., 150
1.24 Changamoto zilizojitokeza Katika Utekelezaji wa Bajeti.........ccccceceevenreicnnciinncnne. 157
1.2.5 Hatua Zinazochukuliwa Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti......... 158



ORODHA YA VIFUPISHO

ASDP Agriculture Sector Development Programme

ATCL Air Tanzania Company Limited

BRELA Business Registration and Licensing Agency

CBMS Centralized Budget and Management System

CCM Chama Cha Mapinduzi

CFR Council Financial Report

CFS Consolidated Fund Service

DADPs District Agricultural Development Plans

DCF Development Co-operation Framework

DEV Development

EAC East African Community

EFD Electronic Fiscal Device

EFDMS Electronic Fiscal Device Management System

EPZ Export Processing Zone

FFARS Facility Financial Accounting and Rreporting System
FY Financial Year

FYDP Five Year Development Plan

GAMIS Government Asset Management Information System
GAMS Government Arrears Management System

GePG Government Electronic Payment Gateway

GFS Government Finance Statistics

HCMIS Human Capital Management Information System
iCHF Community Health Fund

IMF International Monetary Fund

LGAs Local Government Authorities

LGRCIS Local Government Revenue Collection Information System
LNG Liquefied Natural Gas

M3 Extended Broad Money Supply

MDAs Ministries, Independent Departments and Agencies
MTEF Medium Term Expenditure Framework

MTSPBM  Medium Term Strategic Plan and Budget Manual
MUSE Mfumo wa Ulipaji Serikalini

MW Megawatts

NACSAP  National Anti - Corruption Strategy and Action Plan
NHIF National Health Insurance Fund

NPMIS National Project Management Information System
ocC Other Charges

ORTAMISEMI Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
OTRMIS Office of Treasury Registrar Management Information System

iv



PE

PIM - OM
PlanRep
PPP

PSRP
PSSSF
RSs
SADC
SDG

SEZ

SGR

SMT

SMZ
TANePS
TANESCO
TBA

TBS
TEHAMA
TEMESA
TeSWs
TIKA
TRA
UKIMWI
UVIKO - 19
VAT
VvuU
WAVIU
WCF
ZSSF

Personal Emoluments

Public Investment Management - Operational Manual
Planning and Reporting Database
Public-Private-Partnership

Public Sector Reform Program

Public Service Social Security Fund

Regional Secretariats

Southern Africa Development Community
Sustainable Development Goals

Special Economic Zone

Standard Gauge Railway

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Tanzania National e-Procurement System
Tanzania Electric Supply Company Limited
Tanzania Buliding Agency

Tanzania Bureau of Standards

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
Tanzania Electrical, Mechanical and Electronics Services Agency
Tanzania Electronic Single Window System
Tiba Kwa Kadi

Tanzania Revenue Authority

Upungufu wa Kinga Mwilini

Ugonjwa wa Virushi vya Korona

Value Added Tax

Virusi Vya Ukimwi

Watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI
Workers Compensation Fund

Zanzibar Social Security Fund



MUHTASARI

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23
umeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na
Kanuni zake za mwaka 2015. Uandaaji wa Mwongozo huu umefanyika kwa kurejea
nyaraka za kitaifa ikiwemo Sera na Mipango, Sheria, Miongozo na Waraka
mbalimbali za Serikali pamoja na makubaliano ya kikanda na kimataifa
yaliyoridhiwa na Tanzania. Baadhi ya nyaraka zilizorejewa ni pamoja na: Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa Maendeleo wa Taifa (2021/22 - 2025/26);
[lani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2020; Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira
ya Biashara; Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 -2029/30);
Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada, Sura 134; Sheria
ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mkakati wa
Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo;
Agenda ya Afrika Mashariki 2050; Agenda ya Afrika 2063; na Malengo ya
Maendeleo Endelevu 2030.

Lengo la Mwongozo huu ni kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli wa Wizara,
Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali; Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka za
Serikali za Mitaa; Taasisi na Mashirika ya Umma kuhusu maandalizi ya mpango na
bajeti za Mafungu kwa mwaka 2022/23 ili kufikia malengo ya kiuchumi na kijamii
yaliyobainishwa katika vipaumbele vya Taifa.

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti umegawanyika katika sehemu kuu
mbili. Sehemu ya kwanza ni Sera na Mfumo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka
2022/23 ambayo inajumuisha: Mapitio ya mwenendo na mwelekeo wa hali ya
uchumi nchini, kikanda na dunia kwa mwaka 2020 na robo ya kwanza ya mwaka
2021; mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa
Mwaka 2021/22; Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23 ambao unaainisha
makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/23 na muda wa kati pamoja na
sera na mikakati ya kusimamia mapato na matumizi; na uchambuzi wa vihatarishi
vya ukuaji wa uchumi na utekelezaji wa mpango na bajeti na mikakati ya
kukabiliana navyo. Sehemu ya pili inatoa maelekezo ya kuzingatiwa na Maafisa
Masuuli katika uandaaji, uwasilishaji na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango
na Bajeti kwa mwaka 2022/23.

Katika mwaka 2020, uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na
matarajio ya asilimia 5.5 na ukuaji halisi wa asilimia 7.0 mwaka 2019. Ukuaji wa
uchumi ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za kilimo (asilimia 26.9)
ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 14.4), biashara (asilimia 8.7), viwanda (asilimia 8.4) na
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uchukuzi (asilimia 7.5). Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kulitokana na
athari za UVIKO-19 katika shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo utalii. Aidha,
katika mwaka 2021, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.0 na kuendelea
kuimarika hadi ukuaji wa wastani wa asilimia 5.4 katika kipindi cha mwaka 2022
hadi 2024. Matarajio ya kuimarika kwa uchumi ni kutokana na hatua mbalimbali
zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo: kuboresha mazingira ya biashara na
uwekezaji; kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati inayotarajiwa kuwa na
matokeo makubwa kwenye uchumi; na kusambaza na kuhamasisha wananchi
kupata chanjo ya UVIKO-19 hali ambayo inatarajiwa kuchochea utalii.

Katika mwaka 2020/21, Serikali imekusanya shilingi bilioni 31,280.1 sawa na
asilimia 89.7 ya lengo ambapo shilingi bilioni 20,594.6 ni mapato ya ndani; na
shilingi bilioni 10,685.5 ni misaada na mikopo ya ndani na nje ya nchi. Aidha,
Serikali ilitumia shilingi bilioni 31,280.1 kugharamia shughuli mbalimbali za
maendeleo na kawaida. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 20,613.0 ni matumizi ya
kawaida na shilingi bilioni 10,667.1 ni matumizi ya maendeleo.

Mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa
Mwaka 2021/22 yameonesha kuwa Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa na Bunge
ilikuwa shilingi bilioni 36,681.9 sawa na ongezeko la shilingi bilioni 423.1 kutoka
makadirio ya shilingi bilioni 36,258.8 vyaliyopendekezwa katika Mwongozo.
Mabadiliko hayo yalitokana na vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali
ya kisera yaliyofanyika wakati wa uidhinishaji wa bajeti. Nyongeza hiyo ilielekezwa
pamoja na kugharamia mkongo wa taifa wa mawasiliano. Aidha, mapitio hayo
yamebainisha uwepo wa haja ya kuendelea kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli
kufuatilia utekelezaji ili kutatua changamoto zinazokabili Mafungu na kuleta ufanisi
katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23.

Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imekusanya mapato
ya ndani yenye jumla ya shilingi bilioni 5,492.1 sawa na asilimia 89.0 ya lengo la
shilingi bilioni 6,170.9. Mapato hayo yanajumuisha shilingi bilioni 4,719.5
zilizokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania, mapato yasiyo ya kodi shilingi
bilioni 579.8 ikijumuisha shilingi bilioni 64.4 zitokanazo na tozo ya miamala ya
kutuma na kutoa fedha na shilingi bilioni 3.6 kodi ya majengo pamoja na shilingi
bilioni 192.8 zilizokusanywa na Mamlaka za serikali za Mitaa. Aidha, katika kipindi
hicho, Serikali imepokea misaada ya shilingi bilioni 152.8 sawa na asilimia 68.9 ya
lengo; mikopo yenye masharti nafuu shilingi bilioni 381.6 sawa na asilimia 100.2 ya
lengo; na mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara shilingi bilioni 1,171.9 sawa
na asilimia 96.7 ya lengo. Mikopo ya ndani ilifikia jumla ya shilingi bilioni 1,220.9
sawa na asilimia 117.0 ya lengo la kipindi hicho. Vilevile, katika kipindi cha robo ya
Vil



kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imetoa ridhaa ya matumizi ya shilingi bilioni
8,065.6 sawa na asilimia 89.3 ya lengo la shilingi 9,028.7. Kati ya kiasi hicho, shilingi
bilioni 5,517.7 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 2,547.9 ni
fedha za miradi ya maendeleo zikijumuisha shilingi bilioni 2,367.2 fedha za ndani
na shilingi bilioni 180.7 fedha za nje. Kadhalika, kiasi cha shilingi bilioni 353.7 ni
fedha za Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji
wa miradi.

Katika mwaka 2022/23, mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za
Serikali za Mitaa yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 28,567.9 kutoka
makadirio ya shilingi bilioni 26,384.7 mwaka 2021/22. Katika kipindi cha muda wa
kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.3 na kufikia shilingi
bilioni 32,565.5 mwaka 2024/25. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti
unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 71.9 mwaka 2021/22 hadi asilimia 72.5
mwaka 2022/23 na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 74.8 mwaka 2024/25.
Katika kipindi hicho, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kufikia shilingi bilioni
39,387.5 kutoka shilingi bilioni 36,681.9 mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la
asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 22.4 ya Pato la Taifa. Katika muda
wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 5.9
kwa mwaka hadi shilingi bilioni 43,524.7 mwaka 2024/25. Aidha, Serikali inatarajia
kukopa shilingi bilioni 5,354.3 kutoka vyanzo vya ndani na shilingi bilioni 4,348.3
kutoka vyanzo vya nje kwa ajili ya kugharamia nakisi ya bajeti kwa mwaka 2022/23.

Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutoa msukumo katika kutekeleza
vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 -
2025/26). Vipaumbele hivyo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi;
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza biashara na
uwekezaji; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza rasilimali watu. Aidha,
Serikali itahakikisha sera za mapato na matumizi katika muda wa kati zinajikita
katika kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa. Hivyo, katika mwaka 2022/23,
maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na kugharamia: Miradi ya kielelezo
inayoendelea; Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022; deni la Serikali; mishahara
ya watumishi; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji.

Utekelezaji wa Mpango na Bajeti unaweza kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali
vinavyoweza kusababisha kutofikiwa kwa shabaha za vipaumbele vya Taifa. Hivyo,
Mwongozo umeainisha mikakati mbalimbali itakayosaidia kuepuka au kupunguza
athari za vihatarishi hivyo.
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SEHEMU YA KWANZA

SERA NA MFUMO WA BAJETI YA SERIKALI



SURA YA KWANZA
MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI

1.1  Utangulizi

1. Sura hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa Tanzania, kikanda na
dunia kwa mwaka 2020, na mwelekeo wake katika kipindi cha mwaka 2021 hadi
2024. Mapitio ya hali ya uchumi wa Tanzania yamezingatia mafanikio
yaliyopatikana katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali ya mwaka 2020/21 ambayo ni
ya mwisho katika utekelezaji wa vipaumbele vilivyoainishwa katika Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17- 2020/21). Vipaumbele hivyo ni:
Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda; Kufungamanisha
Maendeleo ya Viwanda na Maendeleo ya Watu; Kuboresha Mazingira ya Biashara
na Uwekezaji; na Kuimarisha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango. Aidha,
mapitio ya hali ya uchumi yamezingatia: Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020; Dira ya
Maendeleo ya Taifa 2025, Agenda 2063 ya Umoja wa Afrika; na Malengo ya
Maendeleo Endelevu 2030 ya Umoja wa Mataifa.

1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na Kikanda

2. Sehemu hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia na kikanda
kwa mwaka 2020 na mwelekeo wake kwa mwaka 2021 na 2022 na athari za hali ya
uchumi wa dunia na kikanda katika uchumi wa Tanzania.

1.21 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia

3. Uchumi wa Dunia uliporomoka kutoka ukuaji wa asilimia 2.8 mwaka 2019
hadi ukuaji hasi wa asilimia 3.2 mwaka 2020. Hali hii ilitokana na athari za mlipuko
wa Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVIKO-19), ambapo mfumo wa uzalishaji,
uhitaji wa huduma na bidhaa, na biashara ulivurugika kutokana na nchi nyingi
kuchukua hatua za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo zikiwemo kuzuia watu
kutoka nje ya makazi yao, kuzuia safari za ndege za abiria, kuzuia mikusanyiko na
kufunga mipaka ya nchi.

4. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Julai
2021, uchumi wa dunia unatarajiwa kuimarika kufikia ukuaji wa asilimia 6.0 mwaka
2021 na asilimia 4.9 mwaka 2022. Hali hii inatokana na hatua zinazoendelea
kuchukuliwa na nchi mbalimbali kuimarisha uchumi, ikiwemo kuongeza matumizi
katika maeneo yanayochochea shughuli za uchumi yaliyoathirika pamoja na sera za
fedha za kuongeza ukwasi katika uchumi. Aidha, uchumi wa dunia utaimarika
kutokana na kuimarika kwa huduma za afya ikiwemo chanjo katika kupunguza
athari za UVIKO-19.



122 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi kwa Nchi Zilizoendelea na
Zinazoendelea

5. Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea ulipungua na kufikia asilimia hasi
4.6 mwaka 2020 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.6 mwaka 2019. Aidha, ukuaji
wa uchumi kwa nchi zinazoendelea na kuibukia kiuchumi kwa mwaka 2020
ulipungua kufikia asilimia hasi 2.1 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.7 mwaka
2019. Kuporomoka kwa ukuaji wa wuchumi katika nchi zilizoendelea na
zinazoendelea kulitokana na athari za UVIKO-19. Katika mwaka 2021 uchumi wa
nchi zilizoendelea unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.6 na uchumi wa nchi
zinazoendelea na kuibukia kiuchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.3. Kuimarika
kwa ukuaji wa uchumi katika nchi hizo kunatokana na kuimarika kwa huduma za
afya katika kukabiliana na janga la UVIKO-19, kuongezeka kwa huduma za chanjo
pamoja na hatua za kisera zinazoendelea kuchukuliwa na nchi hizo.

1.2.3 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Nchi za Afrika za Kusini mwa
Jangwa la Sahara

6. Kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), uchumi wa nchi za Afrika
za Kusini mwa Jangwa la Sahara uliathirika mwaka 2020 kutokana na milipuko wa
UVIKO-19. Ukuaji wa uchumi katika ukanda huo ulipungua kufikia ukuaji hasi wa
asilimia 1.8 mwaka 2020 kutoka ukuaji wa asilimia 3.2 mwaka 2019. Katika mwaka
2020, nchi 32 kati ya 45 zilikuwa na ukuaji hasi wa uchumi. Aidha, nchi mbili
(Jamhuri ya Afrika ya Kati na Gambia) zilikuwa na ukuaji wa asilimia sifuri na nchi
11 ikiwemo Tanzania zilikuwa na wukuaji chanya. Miongoni mwa maeneo
yaliyoathirika zaidi ni mauzo ya bidhaa nje na shughuli za utalii. Uchumi wa
ukanda huo unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.4 mwaka 2021 na asilimia 4.1 mwaka
2022, kutokana na kuimarika kwa shughuli za biashara na uwekezaji duniani.

Jedwali Na. 1.1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (Asilimia)

Halisi Maoteo

2019 2020 |2021 | 2022
Dunia 2.8 -3.2 6.0 4.9
Nchi Zilizoendelea 1.6 -4.6 5.6 4.4
Nchi Zinazoendelea na Kuibukia Kiuchumi 3.7 2.1 6.3 5.2
China 6.0 2.3 8.1 5.7
India 4.0 -7.3 9.5 8.5
Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.2 -1.8 3.4 41

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), WEQO Julai, 2021

1.2.4 Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki

7. Katika mwaka 2020, mwenendo wa uchumi katika nchi za Jumuiya ya Afrika

Mashariki uliathiriwa na mlipuko wa UVIKO-19, kwa kiasi kidogo ukilinganisha na
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kanda nyingine. Kasi ya ukuaji wa uchumi ilipungua kufikia asilimia 2.3 mwaka
2020 ikilinganishwa na asilimia 5.4 mwaka 2019. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa
uchumi kulitokana na kuvurugika kwa biashara na shughuli za kiuchumi
kulikosababishwa na hatua zilizochukuliwa na baadhi ya nchi wanachama
kukabiliana na mlipuko wa UVIKO-19 zikiwemo kuzuia watu kutoka nje ya makazi
yao, kuzuia safari za ndege za abiria, kuzuia mikusanyiko na kufunga mipaka ya
nchi. Ukuaji wa uchumi katika baadhi ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa
mwaka 2020 ni kama ifuatavyo: Tanzania asilimia 4.8; Rwanda asilimia hasi 3.4,
Uganda asilimia hasi 0.8 na Kenya asilimia hasi 0.3.

1.3 Mwenendo wa Mfumuko wa Bei

8. Kulingana na taarifa ya IMF ya mwezi Julai 2021 mfumuko wa bei wa dunia
kwa mwaka 2020, ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.2, ikilinganishwa na
asilimia 3.5 mwaka 2019. Kiwango kidogo cha mfumuko wa bei kilitokana na
kutengamaa kwa bei ya mafuta katika soko la dunia na kupungua kwa mabhitaji ya
bidhaa na huduma. Hata hivyo, katika nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara,
mfumuko wa bei uliongezeka kutoka wastani wa asilimia 8.5 mwaka 2019 na kufikia
wastani wa asilimia 10.8 mwaka 2020. Ongezeko hilo lilisababishwa na upungufu
wa chakula kutokana na ukame kwenye baadhi ya nchi.

9. Mfumuko wa bei kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
ulikuwa asilimia 3.8 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na asilimia 4.5 mwaka 2019/20.
Kupungua kwa mfumuko wa bei kulitokana na kuimarika kwa uzalishaji wa
chakula kwa baadhi ya nchi wanachama na kupungua kwa mahitaji ya mafuta.
Aidha, viwango vya mfumuko wa bei vya nchi wanachama vilikuwa ndani ya lengo
la Jumuiya la mfumuko usiozidi asilimia 8. Mfumuko wa bei kwa nchi za Afrika
Mashariki unaoneshwa katika Jedwali Na. 1.2.

Jedwali Na. 1.2: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki

Nchi Mfumuko wa Bei (Asilimia)
2019/20 2020/21
Tanzania 3.5 3.3
Uganda 29 2.5
Kenya 54 5.3
Rwanda 6.3 4.2
Burundi 4.7 NA
Sudani ya Kusini NA NA
Wastani kwa Afrika Mashariki* 4.5 3.8

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi Husika

NA: Hakuna takwimu

* Wastani kwa Afrika Mashariki bila kujumuisha nchi ya Sudani ya Kusini mwaka 2019/20
na nchi za Burundi na Sudani ya Kusini mwaka 2020/21



14 Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

1.4.1 Pato la Taifa

10.  Katika mwaka 2020, uchumi ulikua kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na
matarajio ya asilimia 5.5 na ukuaji halisi wa asilimia 7.0 mwaka 2019. Kupungua
kwa kasi ya ukuaji wa wuchumi kulitokana na athari za UVIKO-19. Pamoja na
kupungua kwa kasi ya ukuaji, Tanzania iliweza kuwa miongoni mwa nchi chache
duniani zilizokuwa na ukuaji chanya wa uchumi katika mwaka 2020. Hali hii
ilitokana na hatua ya Serikali ya kutositisha shughuli za biashara na uzalishaji
wakati wa mlipuko wa UVIKO-19 (isipokuwa kwa kipindi kifupi tu cha robo ya pili
ya mwaka 2020 ambapo baadhi ya shughuli zinazohusisha mikusanyiko ya watu
kama shule, sanaa na burudani zilisitishwa kwa muda). Shughuli za kiuchumi
zilizokuwa na ukuaji mkubwa mwaka 2020 ni pamoja na: ujenzi (asilimia 9.1);
habari na mawasiliano (asilimia 8.4); na usafirishaji na uhifadhi mizigo (asilimia 8.4).
Aidha, sekta ya kilimo iliendelea kuwa na mchango mkubwa katika Pato la Taifa
mwaka 2020, ikichangia asilimia 26.9 ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 14.4), biashara
(asilimia 8.7), viwanda (asilimia 8.4) na uchukuzi (asilimia 7.5).

Kielelezo Na. 1.1: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi Katika Pato la Taifa
Mwaka 2020
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Malazi; 1.0%
Fedha na Bima; 3.5%
Uchukuzi; 7.5%

Madini; 6.7%
Afya;1.4% Ujenzi; 14.4%

Viwanda; 8.4%

Umeme; 0.3%

Maji; 0.5%

11.  Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021, uchumi umekua kwa asilimia 4.7
ikilinganishwa na asilimia 5.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Kupungua
kwa kasi ya ukuaji katika kipindi hicho kumetokana na athari za UVIKO-19 katika
shughuli mbalimbali za kiuchumi. Baadhi ya shughuli za kiuchumi zilizokuwa na
ukuaji mkubwa ni pamoja na habari na mawasiliano (asilimia 10.7), umeme (asilimia

9.6) na maji safi na maji taka (asilimia 8.7). Aidha, malazi na huduma za chakula
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ndio shughuli ya kiuchumi iliyokuwa na kasi ndogo ya ukuaji (asilimia 1.0) lakini
ikiwa imeimarika kutoka ukuaji hasi wa asilimia 6.7 katika nusu ya kwanza ya
mwaka 2020. Hali hii ilisababishwa na athari za UVIKO-19 katika shughuli za
malazi na huduma za chakula zinazojumuisha huduma za utalii. Shughuli nyingi za
kiuchumi zimeendelea kuwa na viwango chanya vya ukuaji ingawa kasi yake
ilipungua ukilinganisha na kipindi kama hicho mwaka 2020.

Kielelezo Na. 1.2: Ukuaji wa Baadhi ya Shughuli za Kiuchumi katika Nusu ya
Kwanza ya Mwaka 2020 na 2021
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1.4.2 Mfumuko wa Bei
12.  Mfumuko wa bei umeendelea kuwa ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5.

Katika mwaka ulioishia mwezi Juni 2021, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa
asilimia 3.3 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.5 katika kipindi kama hicho
mwaka 2020. Hali hii ilichangiwa na uzalishaji na usambazaji wa chakula cha
kutosha katika masoko ya ndani, viwango tulivu vya ubadilishaji wa fedha za
kigeni, uhakika wa wupatikanaji wa nishati ya umeme pamoja na usimamizi
madhubuti wa sera za fedha na bajeti. Aidha, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0
mwezi Septemba 2021 ikilinganishwa na asilimia 3.1 katika kipindi kama hicho

mwaka 2020.

13. Mfumuko wa bei za vyakula ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.8

katika mwaka ulioishia Juni 2021, ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama

hicho mwaka 2020. Hali hii ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji na usambazaji

wa bidhaa za vyakula kwenye masoko ya ndani. Aidha, mfumuko wa bei

usiojumuisha vyakula na nishati ulifikia asilimia 3.2 mwaka ulioishia Juni 2021
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ikilinganishwa na asilimia 2.4 mwaka ulioishia Juni 2020. Ongezeko hilo lilitokana
na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa zikiwemo saruji na mafuta ya kupikia
kulikosababishwa na kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa hizo.

Kielelezo Na. 1.3: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
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1.4.3 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo

14. Katika mwaka wa fedha 2020/21, Serikali kupitia Benki Kuu iliendelea
kusimamia Sera ya Fedha inayolenga kudhibiti mfumuko wa bei ili uendelee kuwa
tulivu na ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. Aidha, sera hiyo ililenga kuongeza
ukwasi katika sekta ya benki ili kuwezesha benki na taasisi za fedha kuongeza kasi
ya utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi kwa ajili ya kukuza shughuli mbalimbali za
kiuchumi. Kufuatia usimamizi huo, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi! (M3)
ulikua kwa wastani wa asilimia 7.6 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na asilimia 10.0
mwaka 2019/20. Kiwango cha ukuaji wa M3 kilikuwa chini ya lengo la mwaka
2020/21 la asilimia 10.0 kutokana na kupungua kwa shughuli za kiuchumi, hususan
shughuli za biashara, utalii, na uwekezaji katika sekta binafsi.

15.  Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 4.3 katika mwaka
2020/21, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.1 katika mwaka 2019/20. Kasi
ndogo ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ilitokana na athari za UVIKO-19 kwa

1 Ujazi wa Fedha kwa Tafsiri Pana Zaidi (Extended Broad Money - M3) hujumuisha fedha taslimu,
amana za hundi, akiba za muda maalum, pamoja na amana za fedha za kigeni.
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uchumi wa dunia, ambapo baadhi ya shughuli za biashara na uwekezaji nchini
ziliathirika, hususan zinazohusiana na utalii na usafirishaji. Aidha, sehemu kubwa
ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa kwenye shughuli binafsi, biashara na
uzalishaji viwandani. Ukuaji wa mikopo unatarajiwa kuimarika katika mwaka
2021/22 kutokana na hatua za kiutawala na kisera zilizochukuliwa pamoja na
kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini na duniani.

Kielelezo Na 1.4: Mwenendo wa Ukuaji wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta
Binafsi
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1.4.4 Mwenendo wa Viwango vya Riba

16.  Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 2021, riba za mikopo kwa ujumla
zilipungua kufikia wastani wa asilimia 16.60 kutoka asilimia 16.80 Juni 2020.
Kupungua kwa riba za mikopo kulitokana na Sera ya Fedha iliyolenga kuongeza
ukwasi na usimamizi wa hatua mbalimbali za kupunguza riba na mikopo chechefu,
ikiwemo matumizi ya kanzidata ya taarifa ya kumbukumbu za wakopaji. Vile vile,
riba za mikopo za mwaka mmoja zilipungua kufikia asilimia 15.80 Juni 2021, kutoka
asilimia 16.22 Juni 2020. Katika kipindi hicho, wastani wa riba za amana za miezi 12
ilifika wastani wa asilimia 8.43 Juni 2021 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.65
katika kipindi kama hicho 2020. Kufuatia mwenendo huo, tofauti ya viwango vya
riba vya kukopa na riba ya amana ya mwaka mmoja ilipungua na kufikia asilimia
7.37 kutoka asilimia 7.57 Juni 2021. Aidha, katika kipindi hicho riba za dhamana za
Serikali kwa ujumla zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.75 kutoka asilimia
5.85.

1.4.5 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha

17.  Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya sarafu za washirika

wakuu wa biashara ulimwenguni katika kipindi chote cha mwaka 2020/21. Hali hii
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imechangiwa na: utulivu wa bei nchini; utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti;
usimamizi imara katika kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri katika soko la
kubadilisha fedha za kigeni; kuimarika kwa urari wa biashara; na utulivu wa bei ya
mafuta katika soko la dunia. Katika kipindi hicho, dola moja ya Marekani
ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,309.58 ikilinganishwa na shilingi 2,301.30
katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Badiliko hilo lilikuwa la kiasi cha
asilimia 0.40 kwa mwaka ikilinganishwa na asilimia 0.36 katika mwaka uliopita.
Kiwango hicho kilikuwa kidogo na kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi
chache duniani zilizoweza kuwa na utulivu wa kiwango cha kubadilisha fedha
dhidi ya fedha za kigeni licha ya athari za UVIKO-19.

1.4.6 Mwenendo wa Sekta ya Benki

18.  Katika mwaka 2020/21, mapato na faida kutokana na uwekezaji katika
rasilimali na mtaji yaliongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019/20. Katika kipindi
hicho, faida ya benki itokanayo na mali (Returns on Asset - ROA) ilifikia wastani wa
asilimia 2.42 kutoka wastani wa asilimia 2.19 katika kipindi kama hicho mwaka
2019/20 na faida ya benki itokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE) ilifikia
wastani wa asilimia 10.47 kutoka wastani wa asilimia 9.88 katika kipindi kama hicho
mwaka 2019/20. Mwenendo huu unaonesha kuendelea kuimarika kwa sekta ya
benki ambapo kumekuwa na mtaji na ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya kila
siku ya wenye amana na wakopaji.

19. Katika mwaka unaoishia Juni 2021, mikopo chechefu ilipungua kufikia
asilimia 9.30 kutoka asilimia 10.84 kwa mwaka ulioishia Juni 2020. Hali hii
inaashiria kuimarika kwa thamani ya rasilimali za benki nchini. Mwenendo huu
ulichochewa na hatua mbalimbali zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali kupitia
Benki Kuu ikiwa ni pamoja na: Kutoa maelekezo kwa benki kuendelea kutumia
kanzidata ya taarifa za wakopaji (credit reference system) katika utoaji wa mikopo;
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa benki; benki kuendelea kuimarisha viwango vya
uchambuzi wa maombi ya mikopo; kusimamia maadili ya wafanyakazi wa benki;
kufanya ukaguzi maalum wa wafanyakazi (staff audit) wa benki mara kwa mara; na
kuzielekeza benki na taasisi za fedha kutekeleza mikakati ya kupunguza mikopo
chechefu na kutoa taarifa kila robo mwaka. Aidha, Benki Kuu ilitoa tamko mwezi
Februari 2021 kuzielekeza benki za biashara kutotoa gawio au motisha (bonuses) kwa
wanahisa au wafanyakazi endapo mikopo chechefu itazidi asilimia 5.0 ambalo
limeendelea kutekelezwa.

1.4.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje
20.  Sekta ya nje iliathirika moja kwa moja na athari za UVIKO-19, hususan
shughuli za usafiri wa anga na utalii. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2021,

urari wa malipo ya kawaida ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,414.2
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ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,127.0 katika kipindi kama
hicho mwaka 2020.

21. Kwa mwaka ulioishia Juni 2021, mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi
yalikuwa dola za Marekani milioni 8,850.3 kutoka dola za Marekani milioni 9,347.4
katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Mauzo ya bidhaa asilia yalifikia dola za
Marekani milioni 578.4 kutoka dola za Marekani milioni 995.9 Juni 2020. Hali hii
ilitokana na kupungua kwa bei na thamani ya baadhi ya bidhaa asilia. Thamani ya
mauzo ya bidhaa zisizo asilia iliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 5,567.8
kutoka dola za Marekani milioni 4,574.9 Juni 2020 kutokana na kuongezeka kwa
mauzo ya bidhaa za mbogamboga, bidhaa za viwandani na madini. Mauzo ya
dhahabu nje ya nchi yaliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 3,028.8 Juni 2021
kutoka dola za Marekani milioni 2,591.3 Juni 2020 kutokana na kuimarika kwa bei
katika soko la dunia na jitihada zinazofanywa na Serikali kuimarisha sekta ya
madini.

22.  Thamani ya bidhaa na huduma zinazoagizwa kutoka nje ya nchi ilipungua
kufikia dola za Marekani milioni 9,869.7 katika mwaka unaoishia Juni 2021 kutoka
dola za Marekani milioni 10,043.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Hali hii
ilitokana na kushuka kwa uagizaji wa vyakula na bidhaa za uzalishaji kama vile
vifaa vya usafiri pamoja na bidhaa za ujenzi kutokana na kuathirika kwa usambazaji
wa bidhaa hizo duniani kufuatia mlipuko wa UVIKO-19.

23.  Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosha kuweza kukidhi
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Hadi Juni 2021, kulikuwa na
akiba ya fedha za kigeni ya dola za Marekani bilioni 5.2, ambayo inatosheleza
kuagiza bidhaa na huduma nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 6.1. Kiwango hiki ni
zaidi ya lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.



Jedwali Na. 1.4: Urari wa Malipo ya Kawaida

2019/20 2020/21 Badiliko
(%)
Bidhaa -2,566.7 -2,129.2 -17.0
Mauzo Nje 5,868.7 6,457.9 10.0
Uagizaji Nje 8,435.4 8,587.0 1.8
Huduma 1,870.4 1,109.7 -40.7
Mapato 3478.7 2,392.4 -31.2
Malipo 1,608.3 1,282.7 -20.2
Bidhaa na Huduma -696.3 -1,0194 —_
Mauzo ya bidhaa na huduma 9,347 4 8,850.3 5.3
Uagizaji bidhaa na huduma 10,043.7 9,869.7 -1.7
Mapato ya Vitega uchumi -895.1 -831.2 -7.1
Mapato 1944 59.7 -69.3
Malipo 1,089.5 890.9 -18.2
Uhamisho wa Mali 464 4 436.4 -6.0
Zilizoingia 518.0 488.8 -5.6
Kwa Serikali Kuu 203.0 75.3 -
Zilizotoka 53.6 524 24
Urari wa Malipo ya Kawaida -1,127.0 -1,414.2 255

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

1.5  Deni la Serikali

24.  Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 64,497.83 Juni 2021, ikilinganishwa na
shilingi bilioni 56,449.8 Juni 2020, sawa na ongezeko la asilimia 14.3. Kati ya kiasi
hicho, deni la nje ni shilingi bilioni 45,563.5 na deni la ndani ni shilingi bilioni
18,934.3. Mwenendo huo wa deni umetokana na kupokelewa kwa mikopo yenye
masharti nafuu na ya kibiashara kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya
maendeleo hususan inayochochea ukuaji wa uchumi. Tathmini ya uhimilivu wa
deni iliyofanyika Desemba 2020 inaonesha kuwa Deni la Serikali ni himilivu katika
kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu kwa kuzingatia ukomo unaokubalika
kimataifa kwa viashiria vyote muhimu. Katika tathmini hiyo, viashiria vinaonesha
kuwa: uwiano wa thamani ya sasa ya deni la Serikali kwa Pato la Taifa ni asilimia
27.9 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 70; uwiano wa thamani ya sasa ya deni la
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nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 17.3 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 55; na
uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje kwa mauzo ya nje ni asilimia 113.2
ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 240.

1.6 Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania

1.6.1 Pato la Taifa

25. Katika mwaka 2021, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.0 kutoka
maoteo ya awali ya asilimia 5.6. Kupungua kwa maoteo ya ukuaji wa uchumi
kunatokana na kushuka kwa kasi ya ukuaji wa baadhi ya viashiria muhimu vya
uchumi katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 pamoja na hali isiyotabirika ya
mwenendo wa UVIKO-19 duniani. Viashiria vya uchumi vilivyokuwa na
mwenendo usioridhisha ni pamoja na: Ukuaji wa asilimia 4.7 wa Pato la Taifa katika
nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.0 katika
kipindi kama hicho mwaka 2020; kupungua kwa mapato ya kodi? kwa asilimia 0.6
katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na kipindi kama hicho
mwaka 2020; kupungua kwa uzalishaji wa saruji kwa asilimia 0.5 katika nusu ya
kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na nusu ya kwanza ya mwaka 2020; na
kupungua kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi hadi wastani wa asilimia
3.4 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.0
katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Aidha, maoteo ya ukuaji wa uchumi kwa
mwaka 2021 yamezingatia hali halisi ya athari za UVIKO-19 ambayo yalisababisha
ukuaji halisi wa uchumi kwa mwaka 2020 kuwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na
maoteo ya ukuaji wa asilimia 5.5.

26.  Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika kutokana na hatua
zinazochukuliwa na Serikali ikiwa ni pamoja na: Kusambaza na kuhamasisha
wananchi kupata chanjo ya UVIKO-19 hali ambayo inatarajiwa kuchochea utalii;
kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati inayotarajiwa kuwa na matokeo
makubwa kwenye uchumi; kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji; ulipaji
wa madai na madeni; na kuimarisha ukusanyaji wa mapato pamoja na kusimamia
nidhamu ya matumizi ya fedha za umma. Kwa kuzingatia hatua hizo pamoja na
matarajio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, uchumi wa Tanzania unatarajiwa kukua kwa wastani wa
asilimia 5.4 katika kipindi cha mwaka 2022 hadi 2024. Aidha, kuimarika kwa uchumi
wa dunia kunatarajiwa kuongeza msukumo katika ukuaji wa uchumi kutokana na
kuimarika kwa masoko ya bidhaa nje ya nchi na uwekezaji wa mitaji kutoka nje ya
nchi.

2 Kodi zilizopungua ni ushuru wa bidhaa ndani, kodi za mapato na kodi ya ongezeko la thamani
ndani, ikiashiria kushuka kwa uzalishaji wa ndani.
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Kielelezo Na. 1.5: Ukuaji na Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania
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1.6.2 Mfumuko wa Bei
27.  Mfumuko wa bei nchini unatarajiwa kuendelea kubaki ndani ya lengo la nchi

la kati ya asilimia 3 hadi 5 pamoja na kuendana na vigezo (convergency criteria)
vilivyowekwa na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika. Matarajio ya kasi ndogo ya mfumuko wa bei
yanatokana na: kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kuongezeka kwa
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati ya gesi na umeme; usimamizi
madhubuti wa sera za fedha na bajeti; na matarajio ya upatikanaji wa chakula
kwenye masoko ya ndani na nchi jirani kutokana na hali nzuri ya hewa.
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SURA YA PILI
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA
MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2021/22

21  Utangulizi

28.  Sura hii inaeleza mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya
Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2021/22 na utekelezaji wa bajeti katika robo ya
kwanza ya mwaka 2021/22. Mapitio hayo yamefanyika kwa kuzingatia utekelezaji
wa maelekezo yaliyotolewa katika mwongozo huo, mrejesho wa vikao vya
uchambuzi wa bajeti za mafungu kwa mwaka 2021/22, maoni ya wadau katika
vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21, maandalizi ya bajeti
ya mwaka 2021/22 pamoja na maoni ya wadau yaliyotolewa katika vikao kazi
mbalimbali vya Serikali kuhusu maandalizi na utekelezaji wa bajeti ya Serikali.
Aidha, maelezo ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2020/21 yapo katika
Kiambatisho B.

2.2 Suraya Bajeti ya Mwaka 2021/22

29.  Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka
2021/22, ulipendekeza kukusanya na kutumia jumla ya shilingi bilioni 36,258.8.
Kufuatia vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali ya kisera yaliyofanyika
wakati wa uidhinishaji wa bajeti, Sura ya bajeti ya Serikali ilibadilika kutoka
mapendekezo ya shilingi bilioni 36,258.8 hadi shilingi bilioni 36,681.9 sawa na
ongezeko la shilingi bilioni 423.1 kama inavyoonekana katika Jedwali Na.l.
Nyongeza hiyo iliyotokana na tozo ya shilingi 100 kwenye bidhaa ya mafuta ya
petroli ilielekezwa kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo barabara
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Jedwali Na.1: Mapendekezo ya Bajeti ya Mwongozo na Bajeti Iliyoidhinishwa

Shilingi Bilioni
Mapen.de.kezo Bajeti
ya Bajetiya Iliyoidhinishwa
Mwongozo

Mapato ya Ndani 26,032,576 26,384,735
Mapato ya Kodi (TRA) 21,468,230 21,841,656
Mapato Yasiyo ya Kodi (TRA) 629,447 629,447
Mapato Yasiyo ya Kodi 3,071,042 3,049,774
Mapato ya Halmashauri 863,858 863,858
Misaada 1,127,188 1,138,076

Misaada ya Kibajeti - -
Misaada ya Maendeleo 904,618 915,506
Mifuko ya Kisekta 222,570 222,570
Mikopo Nafuu 1,757,802 1,817,847

Mikopo Nafuu ya Kibajeti - -
Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,698,066 1,758,111
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 59,736 59,736
Mikopo ya Kibiashara Kutoka Nje 2,352,107 2,352,107
Mikopo ya Kibiashara Kutoka Ndani 4,989,133 4,989,133
Mikopo ya Kugharamia Miradi 1,838,796 1,838,796
Mikopo ya Kulipa Mtaji Deni la Ndani 3,150,337 3,150,337
JUMLA YA MAPATO 36,258,806 36,681,898
Matumizi ya Kawaida 23,002,951 23,002,951
Mishahara 8,150,509 8,150,509
Mfuko Mkuu wa Serikali (Deni & CFS) 10,663,278 10,663,278
Matumizi Mengineyo 4,189,164 4,189,164
Matumizi ya Maendeleo 13,255,855 13,678,946
Miradi ya Fedha za Ndani 10,370,865 10,723,023
Miradi ya Fedha za Nje 2,884,990 2,955,923
JUMLA MATUMIZI 36,258,806 36,681,898

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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2.3  Utekelezaji wa Mpango na Bajeti katika kipindi cha robo ya Kwanza kwa

Mwaka 2021/22
2.3.1 Mapato
30.  Mapato yaliyokusanywa kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje katika kipindi

cha robo ya kwanza kwa mwaka 2021/22 ni shilingi bilioni 8,419.3 sawa na asilimia
93.3 ya lengo la shilingi bilioni 9,028.7. Kati ya mapato hayo, mapato ya ndani
yalifikia shilingi bilioni 5,492.1 sawa na asilimia 89.0 ya lengo la shilingi bilioni
6,170.9. Mapato ya ndani yanajumuisha; shilingi bilioni 4,719.5 zilizokusanywa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania; shilingi bilioni 579.8 ni mapato yasiyo ya kodi; na
shilingi bilioni 192.8 ni mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, misaada na
mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 534.4 sawa na asilimia 88.6 ya lengo la shilingi
shilingi bilioni 1,220.9 sawa na asilimia 117.0 ya lengo la shilingi bilioni 1,043.2 na
mikopo ya nje ilifikia shilingi bilioni 1,171.9 sawa na asilimia 96.6 ya lengo la shilingi
bilioni 1,211.6. Mikopo ya ndani ilivuka lengo katika robo husika kutokana na
mwitikio mzuri wa wawekezaji, hususan katika hatifungani za muda mrefu. Hata
hivyo, Serikali itahakikisha kwamba ukomo uliowekwa kwa mwaka 2021/22
utazingatiwa ili kutoathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi.

31.  Kutofikiwa kwa malengo ya mapato ya ndani katika robo ya kwanza ya
mwaka 2021/22 kumetokana na sababu mbalimbali ikiwemo baadhi ya
wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi hususan kupitia njia za magendo,
uhamishaji wa faida kwa kampuni zenye mtandao wa kimataifa na kutokutoa
stakabadhi za kielektroniki wakati mauzo yanapofanyika hivyo kuathiri ukusanyaji
wa mapato pamoja na uwepo wa UVIKO - 19 ulioathiri shughuli za kiuchumi na
kibiashara.

2.2.2 Matumizi

32.  Ridhaa ya matumizi zilizotolewa katika kipindi cha robo ya kwanza kwa
mwaka 2021/22 ni shilingi bilioni 8,065.6 sawa na asilimia 89.3 ya lengo la shilingi
9,028.7. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,517.7 ni fedha za matumizi ya kawaida
na shilingi bilioni 2,547.9 ni fedha za maendeleo. Aidha, fedha za matumizi ya
kawaida zilizotolewa zinajumuisha: shilingi bilioni 2,053.0 kwa ajili ya mishahara;
shilingi bilioni 1,935.6 kwa ajili ya kugharamia deni la Serikali; na shilingi bilioni
1,529.2 kwa aqjili ya matumizi mengineyo. Fedha za maendeleo zilizotolewa
zinajumuisha shilingi bilioni 2,367.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 180.7 fedha za
nje. Vilevile, kiasi cha shilingi bilioni 353.7 ni fedha za Washirika wa Maendeleo
zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi.
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24  Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na
Bajeti kwa Mwaka 2021/22

33. Sehemu hii inaelezea utekelezaji wa maelekezo vyaliyotolewa katika

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka 2021/22. Maelekezo

hayo ni pamoja na:

34. Uzingatiaji wa Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka
2021/22. Kifungu Na. 15 (1) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439, kimebainisha kutakuwa na
Kamati ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ambapo wajumbe wametajwa kwenye
Kanuni. Mapitio ya utekelezaji wa matakwa ya sheria yamebaini kuwa Kamati ya
Kitaifa ya maandalizi ya Mwongozo iliundwa na kukamilisha jukumu lake kwa
wakati. Mwongozo uliidhinishwa na mamlaka zote zinazohusika ndani ya Serikali
na Bunge kwa muda uliopangwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali mwezi
Februari 2021.

35.  Mapitio ya utekelezaji yameonesha kuwa, ratiba ya maandalizi ya mpango na
bajeti ilizingatiwa na Maafisa Masuuli kama ilivyobainishwa kwenye mwongozo
ambapo vitabu vya mapendekezo ya mpango na bajeti viliwasilishwa Wizara ya
Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi. Aidha, mapendekezo ya mipango na
bajeti yaliwasilishwa katika Kamati husika za Kudumu za Bunge.

36. Mgawanyo wa Matumizi ya Fedha za Mapato ya Ndani kulingana na
Makundi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa: Katika uandaaji wa ukomo wa bajeti,
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ilikamilisha uandaaji wa madaraja ya Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kulingana na uwezo wa kukusanya mapato ambapo Halmashauri
16 zinazokusanya mapato zaidi ya shilingi bilioni 5 ziliwekwa katika Daraja A na
Halmashauri 168 zinazokusanya mapato chini ya shilingi bilioni 5 ziliwekwa katika
Daraja B. Aidha, wakati wa uchambuzi wa bajeti ilibainika kuwa Halmashauri za
Daraja A zilipanga kutumia asilimia 60 ya bajeti zao kwa ajili ya maendeleo na
asilimia 40 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na Halmashauri za daraja B zilitenga
asilimia 40 kwa ajili ya maendeleo na asilimia 60 kwa ajili ya matumizi ya kawaida
kama ilivyoelekezwa.

37.  Utengaji wa Asilimia 10 ya Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa
ajili ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu: Halmashauri zote zilizingatia
maelekezo ya mwongozo ya kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani yasiyolindwa
kwa ajili ya mikopo ya wanawake (asilimia 4), vijana (asilimia 4) na watu wenye
ulemavu (asilimia 2). Taarifa ya mikopo ya asilimia 10 iliyotolewa kwa kila
halmashauri kwa mwaka 2020/21 imeainishwa katika Kiambatisho A.
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38.  Utendaji wa Kamati za Bajeti: Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 Kifungu cha 18(2)
na Kanuni ya 17(2) vinaelekeza Maafisa Masuuli kuunda Kamati za Bajeti ambazo
zinapaswa kushiriki kikamilifu katika maandalizi na utekelezaji wa Mipango na
Bajeti za Mafungu yao. Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa
mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa kuna
umuhimu wa kuziimarisha Kamati hizo ili kuhakikisha zinatekeleza majukumu
yake kikamilifu.

39. Matumizi ya Mifumo ya Kielektroniki katika Ukusanyaji wa Mapato:
Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia maelekezo ya kutumia mifumo ya
kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato. Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji
wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika
kuwa baadhi ya mifumo bado ina changamoto za kiufundi, kutowasiliana mfano
Local government Revenue Collection Information System (LGRCIS) na
Government Of Tanzania Hospital Management Information System (GoT-HoMIS),
sanjari na upungufu wa wataalamu.

40.  Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP): Sheria ya
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, Sura 103 na Kanuni zake za mwaka
2020, kifungu cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 vimebainisha na kuelekeza kuhusu
kujumuisha miradi ya PPP katika mpango na bajeti. Wakati wa uchambuzi wa bajeti
2021/22 ilibainika kuwa kuna umuhimu wa kuendelea kujenga uwezo wa Mafungu
ili kuyawezesha kuandaa miradi inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu
wa PPP ili ijumuishwe katika bajeti ya Serikali.

41.  Uzingatiaji wa Mwongozo wa Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa Fedha
Katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali na Waraka wa Hazina Na. 1 wa Mwaka
2020: Miongozo hii inatoa maelekezo kuhusu utaratibu wa kuzingatiwa na Maafisa
Masuuli wakati wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2021 /22. Kutokana
na mapitio ya utekelezaji wa miongozo hiyo, ilibainika kuwa baadhi ya Mafungu
hayakuzingatia kwa ukamilifu maelekezo ya miongozo husika. Aidha, mapitio ya
utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka
2021/22 ilibainika kuwa upo umuhimu wa kuendelea kuwajengea uelewa
wataalamu kuhusu utekelezaji wa miongozo hiyo.

42. Hatua za Kudhibiti Matumizi: Serikali imetoa miongozo mbalimbali kwa
lengo la kudhibiti matumizi ya mali na fedha za umma. Wakati wa vikao vya
mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya
mwaka 2021/22 ilibainika kuwa baadhi ya maelekezo hayakuzingatiwa kikamilifu,
hivyo Mwongozo wa mwaka 2022/23 umeendelea kuwasisitiza Maafisa Masuuli
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kuzingatia miongozo husika ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa bajeti ya
Serikali. Miongozo hiyo ni pamoja na: Mwongozo wa Utaratibu wa Maombi na
Utoaji wa Fedha Katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali, Waraka wa Hazina Na. 1
wa Mwaka 2020 kuhusu Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha
2020/21 na Waraka wa Hazina Na. 1 wa mwaka 2018/19 kuhusu Mkakati wa
Kudhibiti Madeni ya Serikali.

43.  Uwasilishaji wa Michango na Gawio: Serikali imeendelea kusimamia Sheria
ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kuelekeza mashirika na taasisi za umma
kuwasilisha michango na gawio stahiki katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali
ambapo, kwa mujibu wa taarifa ya Msajili wa Hazina ya Mwaka 2020/21 jumla ya
mashirika na taasisi za umma 204 kati ya 237 ziliwasilisha michango na gawio.
Hivyo, wakati wa vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na
maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa kuna umuhimu wa
kuendelea kuimarisha taasisi na mashirika ya umma ili yaweze kujiendesha kwa
ufanisi na kuchangia kikamilifu katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali.

44,  Kuhuisha Mipango Mikakati na Wasifu wa Taasisi za Umma: Maafisa
Masuuli walielekezwa kuhuisha Mipango Mikakati na wasifu wa taasisi zao ili
ziendane na vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
(2021/22 - 2025/26). Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka
2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa baadhi ya
mafungu walitekeleza na wengine wanaendelea na uhuishaji katika mwaka
2021/22.

45.  Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti: Kwa mujibu wa Kifungu
Na. 55(4) na Kanuni ya 29(5) za Sheria ya Bajeti, Sura 439, Maafisa Masuuli
wanaelekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa bajeti za kila robo
mwaka katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo ya mwaka.
Kutokana na mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya
bajeti ya mwaka 2021 /22 ilibainika kuwa upo umuhimu wa kuendelea kuhimiza na
kufuatilia uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti kwa wakati.

46.  Uzingatiaji Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada: Kwa mujibu wa
kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134 inampa
mamlaka Waziri mwenye dhamana na masuala ya fedha kupokea kwa niaba ya
Serikali misaada yoyote inayotolewa kwa Serikali. Utekelezaji wa sheria hiyo
umeendelea kuzingatiwa katika upokeaji wa misaada, mikopo na utoaji wa
dhamana ambapo serikali imeendelea kupokea misaada na mikopo nafuu ikiwemo
ya kupamabana na janga la UVIKO-19 na katika programu na miradi ya mbalimbali

ya maendeleo kwa sekta za kilimo, afya, ujenzi, nishati, fedha na elimu. Aidha,
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kumekuwa na changamoto ya uzingatiaji wa sheria hiyo hususan katika miradi
inayotekelezwa na Asasi Zisizo za Serikali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
hivyo kuleta changamoto katika upokeaji na matumizi ya fedha husika.
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SURA YA TATU
MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23

31  Utangulizi

47.  Sura hii inaainisha malengo, misingi na shabaha ya uchumi jumla kwa
kuzingatia mwenendo na mwelekeo wa hali ya uchumi wa Tanzania kikanda na
dunia. Aidha, inaainisha sera na mikakati ya kuongeza mapato ya ndani na nje ya
nchi, matumizi pamoja na ugharamiaji wa nakisi ya bajeti. Sura hii pia, imeainisha
makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/23 na katika kipindi cha muda
wa kati. Vilevile, sura hii imeainisha vipaumbele vitakavyotekelezwa katika kipindi
cha muda wa kati. Kwa mujibu wa Kifungu 21(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439,
Serikali ina wajibu wa kuandaa na kutekeleza sera wezeshi za kibajeti ili kuchochea
ukuaji wa uchumi, kuongeza uwekezaji na kuboresha ustawi wa wananchi. Sera
zilizoainishwa katika sura hii zinalenga kutekeleza vipaumbele vya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 - 2025/26) wenye dhima ya
“Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu” .

3.2  Malengo na Shabaha ya Uchumi Jumla

48. Mwaka 2021, Pato Halisi la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 5.0 na
kuongezeka hadi asilimia 5.2 mwaka 2022; mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki
kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 5.0 katika kipindi
cha muda wa kati; mapato ya ndani kufikia asilimia 16.3 ya Pato la Taifa kwa
mwaka 2022/23; nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 ya
Pato la Taifa; kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mabhitaji
ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi
minne (4); na kuhakikisha kuwa viashiria vya ustawi wa jamii vinaimarika.

3.3  Misingi ya Uchumi Jumla

49.  Misingi itakayozingatiwa kufikia shabaha za uchumi jumla ni pamoja na:
kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za maendeleo;
kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili; kuimarika kwa uchumi wa dunia na
utulivu wa bei katika masoko ya kimataifa; kuendelea kuwa na utoshelevu wa
chakula nchini; na uwepo wa amani, usalama, umoja, utulivu wa ndani na nchi
jirani.

34  Vipaumbele katika Muda wa Kati

50. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutoa msukumo katika kutekeleza
vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 -
2025/26). Vipaumbele hivyo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi;
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza biashara na
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uwekezaji; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza rasilimali watu. Aidha,
Serikali itahakikisha sera za mapato na matumizi katika muda wa kati zinajikita
katika kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa. Hivyo, katika mwaka 2022/23,
maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na kugharamia: Miradi ya kielelezo
inayoendelea; Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022; deni la Serikali; mishahara
ya watumishi; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji.

3.5  Seraza Mapato na Makadirio katika Muda wa Kati

3.5.1 Sera za Mapato ya Ndani

51. Sera za mapato ya ndani katika muda wa kati zinalenga kuongeza
makusanyo kwa kutekeleza hatua zifuatazo:

(i) Kuimarisha na kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini ikiwa ni
pamoja na kuwianisha, kufuta au kupunguza viwango vya kodi, tozo na ada
zinazoonekana kuwa kero;

(i) Kuboresha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari na kuongeza wigo wa kodi;

(iii) Kurasimisha sekta isiyo rasmi kwa kuzitambua na kuzisajili shughuli zisizo
rasmi katika mfumo rasmi wa ulipaji kodi;

(iv)  Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji
kodi na kupunguza upotevu wa mapato;

(v) Kuimarisha na kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ya
ukusanyaji wa mapato; na

(vi)  Kudhibiti misamaha ya kodi ili isizidi asilimia moja (1) ya Pato la Taifa na
kuzuia matumizi mabaya ya misamaha.

3.5.2 Makadirio ya Mapato ya Ndani

52.  Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa
yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 28,567.9 mwaka 2022/23 kutoka
makadirio ya shilingi bilioni 26,384.7 mwaka 2021/22. Katika kipindi cha muda wa
kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.3 na kufikia shilingi
bilioni 32,565.5 mwaka 2024/25. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti
unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 71.9 mwaka 2021/22 hadi asilimia 72.5
mwaka 2022/23 na kuongezeka hadi asilimia 74.8 mwaka 2024 /25. Mapato ya ndani
kwa Pato la Taifa yanakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 16.2 katika muda wa kati.

53.  Katika mwaka 2022/23, mapato yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (Kodi na Yasiyo ya Kodi) yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 7.9 hadi
shilingi bilioni 24,237.8 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 22,471.10 mwaka
2021/22. Katika muda wa kati, mapato hayo yanakadiriwa kukua kwa wastani wa
asilimia 7.2 hadi shilingi bilioni 27,709.5 mwaka 2024/25. Mchanganuo wa mapato
ya ndani ni kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 3.1.
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Kielelezo Na. 3.1: Makadirio ya Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati

Shilingi bilioni
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

m Mapato Yasiyo Ya Kodi (Wizara, Idara, Taasisi & Halmashauri)
m Mapato Ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (Kodi na Yasiyo ya Kodi)

54.  Katika muda wa kati, Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Idara, Taasisi na
Mamlaka za Serikali za Mitaa) yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni
3,913.6 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 4,330.1 mwaka 2022/23 na kuongezeka
kufikia shilingi bilioni 4,855.9 mwaka 2024/25. Mapato hayo yanakadiriwa kukua
kwa wastani wa asilimia 7.5 katika muda wa kati. Mchanganuo wa mapato yasiyo
ya kodi (Wizara, Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa) ni kama
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.2.

Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara,
Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa) katika Muda wa Kati

Shilingi bilioni
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

B Wizaranaldara ~ ®Mamlaka va Serikali za Mtaa B Ofisi ya Msajili wa HAZINA
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55.

Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza mikakati mahsusi ya

kisera na kiutawala ili kufikia malengo ya makusanyo ya mapato ya ndani. Mikakati

hiyo ni pamoja na:

(@)
(i)

(i)

(iv)

(xii)

(xiii)

Kuendelea kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na
Uwekezaji nchini (BLUEPRINT);

Kuwatengea wafanyabiashara na watoa huduma wadogo maeneo maalum na
kuwapatia huduma muhimu za kijamii kwa lengo la kukuza biashara zao
pamoja na kutoa fursa kwa wafanyabiashara walio rasmi kulipa kodi stahiki;
Kupanua wigo wa kodi kwa kutekeleza Kampeni ya Mlango kwa Mlango
inayolenga kusikiliza na kutatua changamoto zinazowakabili walipakodi
pamoja na kuwatambua walipakodi wapya na kuwasajili;

Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia ili kurahisisha ulipaji
kodi na uwasilishaji wa ritani za kodi kielektroniki (electronic filing);
Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa mashine za kutolea stakabadhi za
kielektroniki (EFD) kwa kuunganisha Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za
Utoaji Stakabadhi Kielektroniki (EFDMS) na Mfumo wa Kihasibu wa Mlipa
Kodi (Virtual EFD) ambazo zitawezesha kupata taarifa za ununuzi kwa
wakati kwa kila muamala. Aidha, Serikali itaboresha mashine za EFD
(Protocal 2.1) zenye uwezo wa kutoa taarifa za ununuzi na mauzo kwa
wakati;

Kuendelea na utaratibu wa kuingia makubaliano na walipakodi ili
kuwawezesha kulipa madeni yao kwa awamu;

Kutumia Mfumo wa Dirisha Moja la Kielektroniki la Tanzania (TeSWs) ili
kurahisisha uondoshwaji wa mizigo inayoingia na kutoka kupitia vituo vya
forodha mipakani na hivyo kupunguza gharama za kufanya biashara nchini;
Kuimarisha ushirikiano baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na vyombo
vya ulinzi na usalama nchini kwa kufanya doria kwenye mipaka yote nchini
ili kudhibiti ukwepaji kodi na biashara za magendo;

Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi
(Compliance Risk Management Plan) ili kuongeza uhiari wa ulipaji kodi;
Kuimarisha Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato
(GePG) na kuhimiza malipo ya Serikali kutumia Namba ya Kumbukumbu ya
Malipo (Control Number);

Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma na
Wakala za Serikali ili kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango
stahiki inawasilishwa kwa wakati;

Kujenga uwezo wa wataalam katika kushughulikia biashara mtandao ili
kutoza kodi stahiki; na

Kudhibiti ukwepaji kodi unaofanywa na biashara za kimataifa katika
uhamishaji wa faida na kumomonyoa wigo wa kodi (Base Erosion and Profit
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Shifting - BEPS) kwa kuendelea kuwajengea uwezo wataalam.

3.6  Sera za Misaada na Makadirio katika Muda wa Kati
Sera za Misaada
56.  Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo
kwa lengo la kuimarisha na kuratibu juhudi za pamoja za Serikali na Washirika
wa Maendeleo za upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kusaidia utekelezaji
wa Mpango na Bajeti ya Serikali. Aidha, Serikali itazingatia misingi ifuatayo ya
kisera katika ushirikiano na Washirika wa Maendeleo:
(i) Kuratibu na kusimamia ratiba za majadiliano kati ya Serikali na Washirika
wa Maendeleo;
(i) Kuhakikisha sehemu kubwa ya fedha za misaada inaelekezwa kwenye
maeneo yenye tija na matokeo chanya kwa Taifa;
(iii) Kuhamasisha Washirika wa Maendeleo kuzingatia mifumo na vipaumbele
vya Serikali katika utekelezaji wa Mpango na Bajeti;
(iv) Kuzingatia misingi ya utawala bora na utawala wa sheria;
(v) Kusimamia utaratibu wa kisera wa kutenga fedha kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya pamoja kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo;
(vi) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa makubaliano kati ya Serikali na
Washirika wa Maendeleo; na
(vii) Kuchambua, kuhakiki na kuwasilisha kwa Washirika wa Maendeleo
nyaraka zinazoakisi gharama halisi za utekelezaji wa miradi na programu
za maendeleo.

57.  Misaada ya Washirika wa Maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi bilioni
1,117.0 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1,138.1 mwaka 2021/22
na kubaki katika viwango hivyo 1,102.6 mwaka 2024/25. Misaada kupitia
Mifuko ya Pamoja ya Kisekta inatarajiwa kubaki katika viwango vilivyokadiriwa
katika mwaka 2021/22 kwa kipindi cha muda wa kati. Aidha, misaada ya miradi
ya maendeleo inatarajiwa kupungua kutoka shilingi bilioni 915.5 mwaka 2021 /22
kufikia shilingi bilioni 824.0 mwaka 2022/23 na kuwa shilingi bilioni 861.3
mwaka 2024/25. Kupungua kwa misaada kunatokana na kubadilika kwa sera za
nchi zinazotoa misaada kwa kutenga kiwango kikubwa katika mikopo na
kupunguza misaada.

3.7  Sera za Matumizi na Makadirio katika Muda wa Kati
Sera za Matumizi
58.  Sera za Matumizi zitajumuisha yafuatayo:

(i) Kusimamia nidhamu ya matumizi ya fedha za umma;

24



(i) Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele yatakayochochea ukuaji wa
uchumi na kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea inapewa kipaumbele
kabla ya miradi mipya;

(iii) Kutenga fedha na kulipa madeni yaliyohakikiwa na kudhibiti uzalishaji
wa madeni mapya na ulimbikizaji wa madeni;

(iv) Kuboresha mishahara ya watumishi wa umma na kugharamia Deni la
Serikali kwa kutumia mapato ya ndani;

(v) Kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya kukabiliana na majanga ya asili na
athari za magonjwa ya mlipuko ikiwa ni pamoja na UVIKO - 19;

(vi) Kuendelea kuboresha Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma
(TANePS) katika ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi;

(vii) Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA ili kudhibiti matumizi ya
Serikali na kujenga uwezo wa wataalam wa ndani katika eneo la ulinzi na
usalama wa mifumo (systems security) inayodhibiti matumizi; na

(viii) Kugharamia Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022.

59.  Mifumo ya Kielektroniki ya Usimamizi wa Mapato na Matumizi: Wizara ya
Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Wizara ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, OR - TAMISEMI, eGA na NIDC (National Internet Data
Center) itaendelea kufanya tathmini ya mifumo ya usimamizi wa fedha ili
kubainisha mifumo yenye matumizi yanayofanana na kuunganishwa kwa lengo
la kuongeza ufanisi wa mifumo. Kwa upande wa mapato, juhudi zinafanyika ili
kuwa na “billing system” moja kwa taasisi zenye majukumu ya kufanana.

3.7.1 Makadirio ya Matumizi

60.  Katika mwaka 2022/23 matumizi ya Serikali yanakadiriwa kufikia shilingi
bilioni 39,387.5 kutoka shilingi bilioni 36,681.9 mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la
asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 22.4 ya Pato la Taifa. Katika muda
wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 5.9
kwa mwaka hadi shilingi bilioni 43,524.7 mwaka 2024 /25. Maeneo yanayotarajiwa
kuwa na matumizi makubwa ni pamoja na: mahitaji ya Mfuko Mkuu wa Hazina ya
Serikali ikijumuisha ulipaji wa deni la Serikali; kugharamia mishahara ya Watumishi
wa Umma; pamoja na kugharamia miradi mikubwa ya maendeleo inayoendelea.
Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha makadirio ya matumizi katika muda wa kati
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Kielelezo Na. 3.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi katika Muda wa Kati

Shilingi bilioni

43,524.66

41,268.01

39,387.52

36,681.90

2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

61.  Katika mwaka 2022/23, matumizi ya kawaida yanakadiriwa kufikia shilingi
bilioni 24,708.6 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 23,003.0 mwaka 2021/22, sawa
na ongezeko la asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 14.1 ya Pato la Taifa.
Kati ya kiasi hicho, gharama za kuhudumia Deni la Serikali ikijumuisha gharama
nyingine za Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali (CFS) zinakadiriwa kufikia shilingi
bilioni 11,421.6 mwaka 2022 /23 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 10,673.5 mwaka
2021/22 na Mishahara kwa Watumishi wa Umma inakadiriwa kuongezeka hadi
shilingi bilioni 9,139.1 mwaka 2022/23 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 8,150.5
mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la asilimia 12.1. Ongezeko hili linatokana na
mapendekezo ya nyongeza ya mishahara ya Watumishi wa Umma na ajira mpya.
Matumizi Mengineyo (OC) yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 4,147.9 mwaka
2022 /23 ikilinganishwa na shilingi bilioni 4,152.9 mwaka 2021 /22.

62.  Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 14,678.9 mwaka
2022/23. Makadirio ya matumizi ya maendeleo yamezingatia: kuendelea kwa
miradi ya kimkakati; kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu;
kugharamia elimumsingi bila ada; kulipa madeni ya wakandarasi; kugharamia
miradi ya kielelezo kama inavyooneshwa kwenye mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa
kukua kwa wastani wa asilimia 5.6 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 16,103.4 mwaka
2024/25. Mgawanyo wa matumizi ya kawaida na maendeleo ni kama

inavyoonekana katika Kielelezo Na. 3.4.
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Kielelezo Na. 3.4 Makadirio ya Aina Kuu za Matumizi

Shilingi Bilioni
27,421.3
26,127.9
24,708.6
23,003.0
15,140.1
13,678.9 14,678.9
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

mMatumizi ya Kawaida  mMatumizi ya Maendeleo

3.7.2  Makadirio ya Matumizi Kisekta

63.  Matumizi kisekta yanajumuisha matumizi kwa kuzingatia majukumu na
shughuli za Serikali. Matumizi haya yamegawanyika katika sekta za: Huduma za
Utawala na Deni la Serikali; Maendeleo ya Uchumi; Elimu; Ulinzi, Sheria na
Usalama; Afya; Hifadhi ya Jamii; na Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii.

64. Katika muda wa kati, makadirio ya matumizi katika sekta ya Huduma za
Utawala na Deni la Serikali yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni
14,396.9 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 15,229.7 mwaka 2022 /23 na kuendelea
kuongezeka kufikia shilingi bilioni 17,530.2 mwaka 2024/25. Aidha, makadirio ya
matumizi katika sekta ya Maendeleo ya Uchumi yanakadiriwa kuongezeka kutoka
shilingi bilioni 8,330.7 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 9,030.6 mwaka 2022/23
na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 9,717.3 mwaka 2024/25. Vilevile,
matumizi katika sekta ya Elimu yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni
5,257.3 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 5,699.1 mwaka 2022/23 na kuendelea
kuongezeka kufikia shilingi bilioni 6,132.4 mwaka 2024/25.

65. Matumizi katika sekta ya Ulinzi, Sheria na Usalama yanakadiriwa
kuongezeka kutoka shilingi bilioni 3,532.7 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni
3,829.6 mwaka 2022/23 na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 4,120.6
mwaka 2024/25. Matumizi katika sekta ya Afya yanakadiriwa kuongezeka kutoka

shilingi bilioni 2,019.2 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 2,188.9 mwaka 2022/23
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na kuongezeka kufikia shilingi bilioni 2,355.3 mwaka 2024/25. Matumizi katika
sekta ya Hifadhi ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,853.4
mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 2,009.2 mwaka 2022/23 na kuongezeka kufikia
shilingi bilioni 2,161.9 mwaka 2024/25. Matumizi katika sekta ya Maji, Makazi na
Maendeleo ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,291.8 mwaka
2021/22 hadi shilingi bilioni 1,400.3 mwaka 2022/23 na kuongezeka kufikia shilingi
bilioni 1,506.8 mwaka 2024/25. Mgawanyo wa makadirio kwa kila Sekta
umeoneshwa kwenye Kielelezo Na. 3.6 na Jedwali Na. 3.6.

Kielelezo Na. 3.6: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kisekta

Shilingi bilioni
17,5302
16,327.4
15,2297
14,396.9
9,717.3
9,030.8
8,330.7
6,132.4
5,699.1
52573
soans 8295 30537 4,120.8
20192 oo, 21339 2,000.2 22 9.8 ”55311519
I . 12918 1 4003 1 5068
2021122 2022/23 2023/24 2024/25
® Huduma za Utawala na Deni la Serikali ® Maendeleo ya Uchumi Elimu Ulinzi, Sheria na Usalama » Afya m Hifadhi ya Jamii B Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii
3.8  Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti
66.  Katika muda wa kati, Serikali itagharamia nakisi ya bajeti kwa kuendelea

kukopa kutoka vyanzo vya ndani na nje ili kugharamia miradi ya maendeleo kama
ilivyoainishwa katika Mkakati wa Muda wa Kati wa Kusimamia Madeni (2020/21-
2023/24). Serikali itatumia fursa ya mikopo yenye masharti nafuu kutoka Taasisi za
Fedha za Kimataifa na Wakala wa Mikopo wa Kimataifa wanaotoa mikopo kwa
utaratibu wa Export Credit Agencies ili kugharamia miradi mikubwa ya kimkakati.
Serikali itakopa kwa masharti ya kibiashara pale kutakapokuwa na uhaba wa
mikopo ya masharti nafuu.

3.8.1 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani

67.  Mikopo kutoka soko la ndani itaendelea kuwa chanzo muhimu cha
kugharamia bajeti ya Serikali. Hivyo, Serikali itaendelea na hatua mbalimbali za
kukuza na kuendeleza chanzo hiki kwa kutoa elimu na kuboresha miundombinu
kwa lengo la kuongeza wigo wa wawekezaji. Katika mwaka 2022/23, Serikali
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inatarajia kukopa shilingi bilioni 5,354.3 ambapo shilingi bilioni 3,300.0 ni kwa ajili
ya kulipia mikopo itakayoiva na shilingi bilioni 2,054.3 kwa ajili ya kugharamia
miradi ya maendeleo. Katika muda wa kati, mikopo kutoka vyanzo vya ndani
itakopwa kwa kiwango ambacho hakitaathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta
binafsi.

3.8.2 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje

68. Katika mwaka 2022/23, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 4,348.3
kutoka vyanzo vya nje ambapo, mikopo yenye masharti nafuu ni shilingi bilioni
1,926.4 na mikopo yenye masharti ya kibiashara ni shilingi bilioni 2,421.9. Katika
muda wa Kkati, Serikali inatarajia kukopa wastani wa shilingi bilioni 4,524.3 kwa
mwaka.

3.9 Mfumo wa Bajeti

69.  Mchanganuo wa makadirio ya bajeti katika kipindi cha muda wa kati ni kama
inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.1 hadi 3.5

29



Jedwali Na. 3.1: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati

Shilingi Milioni

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya
Halmashauri)

Mapato ya Ndani

Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi)
Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na
Mashirika)

Mapato ya Halmashauri

Jumla ya Matumizi
Matumizi ya Kawaida
Malipo ya Riba Nje
Malipo ya Riba Ndani
Mishahara

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii
Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku
o/w Matumizi Mengineyo

Matumizi ya Maendeleo
Fedha za Ndani
Fedha za Nje

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha
Misaada

Misaada

Misaada ya Kibajeti
Misaada ya Maendeleo
Mifuko ya Kisekta

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada

Jumla ya Nakisi

Kuziba Nakisi

Kuziba Nakisi Kutoka Nje

Mikopo Nafuu ya Kibajeti

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta
Mikopo ya Kibiashara

Kulipa Mtaji Deni la Nje

Kuziba Nakisi Kutoka Ndani
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover)
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover)

Pato la Taifa (Ghafi)

26,384,735
25,520,877
22,471,103

3,049,774
863,858

30,480,207
16,801,260
1,151,376
1,561,637
6,912,184

1,247,149
5,928,914
2,938,449

13,678,946
10,723,023
2,955,923

-4,095,472

1,138,076
0
1,138,076
222,570

-2,957,396

-2,957,396
2,957,396
1,118,600

0
1,758,111
59,736
2,352,107

-3,051,354
1,838,796
3,150,337

-3,150,337

165,165,614

28,567,860
27,630,809
24,237,760

3,393,050
937,051

33,097,797
18,418,851
1,140,366
1,770,159
7,927,932

1,655,652
5,924,741
2,938,449

14,678,946
11,635,464
3,043,482

-4,529,937

1,117,043
0
1,117,043
293,017

-3,412,894

-3,412,894
3,412,894
1,358,569

0
1,868,924
57,514
2,421,853

-2,989,724
2,054,325
3,300,000

-3,300,000

175,781,352

30,470,270
29,513,331
25,851,539

3,661,792
956,939

35,124,594
19,984,453
1,271,596
2,687,549
8,058,743

1,673,036
6,293,528
3,160,420

15,140,141
11,905,595
3,234,546

-4,654,324

1,108,107
0
1,108,107
259,675

-3,546,217

-3,546,217
3,546,217
1,487,271

0
2,071,884
54,555
2,454,244

-3,093,412
2,058,945
3,050,000

-3,050,000

188,019,106

32,565,460
31,571,105
27,709,536

3,861,569
994,355

36,867,214
20,763,846
1,409,006
2,975,899
8,191,712

1,690,603
6,496,625
3,291,567

16,103,368
12,850,362
3,253,006

-4,301,754

1,102,566
0
1,102,566

241,235

-3,199,188

-3,199,188
3,199,188
1,086,531

0
2,098,975

51,464
2,493,535

-3,557,444
2,112,657
3,100,000

-3,100,000

200,782,111

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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Jedwali Na. 3.2 Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi
la Taifa Katika Muda wa Kati

& 024125
BAJETI = CEMAKADIRIO YA S MAKADIRIOYA | S MAKADIRIO YA
_ LIYODHINISHWA | BAJETI | BAJETI | L BAJETI
Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya
Halmashauri) 16.0% 16.3% 16.2% 16.2%
Mapato ya Ndani 15.5% 15.7% 15.7% 15.7%
Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi) 13.6% 13.8% 13.7% 13.8%
Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na
Mashirika) 1.8% 1.9% 1.9% 1.9%
Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%
0.0% 0.0% 0.0%
Jumla ya Matumizi 18.5% 18.8% 18.7% 18.4%
Matumizi ya Kawaida 10.2% 10.5% 10.6% 10.3%
Malipo ya Riba Nje 0.7% 0.6% 0.7% 0.7%
Malipo ya Riba Ndani 0.9% 1.0% 1.4% 1.5%
Mishahara 4.2% 4.5% 4.3% 4.1%
Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 0.8% 0.9% 0.9% 0.8%
Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku 3.6% 3.4% 3.3% 3.2%
o/w Matumizi Mengineyo 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%
0.0% 0.0% 0.0%
Matumizi ya Maendeleo 8.3% 8.4% 8.1% 8.0%
Fedha za Ndani 6.5% 6.6% 6.3% 6.4%
Fedha za Nje 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%
0.0% 0.0% 0.0%
Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada -2.5% -2.6% -2.5% -2.1%
0.0% 0.0% 0.0%
Misaada 0.7% 0.6% 0.6% 0.5%
Misaada ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
Misaada ya Maendeleo 0.7% 0.6% 0.6% 0.5%
Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.2% 0.1% 0.1%
0.0% 0.0% 0.0%
Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -1.8% -1.9% -1.9% -1.6%
0.0% 0.0% 0.0%
Jumla ya Nakisi -1.8% -1.9% -1.9% -1.6%
Kuziba Nakisi 1.8% 1.9% 1.9% 1.6%
Kuziba Nakisi Kutoka Nje 0.7% 0.8% 0.8% 0.5%
Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1.1% 1.1% 1.1% 1.0%
Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
Mikopo ya Kibiashara 1.4% 1.4% 1.3% 1.2%
Kulipa Mtaji Deni la Nje -1.8% -1.7% -1.6% -1.8%
Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1.1% 1.2% 1.1% 1.1%
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.9% 1.9% 1.6% 1.5%
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -1.9% -1.9% -1.6% -1.5%
Pato la Taifa (Ghafi) 165,165,614 175,781,352 188,019,106 200,782,111

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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Jedwali Na.3.3: Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati

Shilingi Milioni
I. JUMLA YA MAPATO 36,681,898| 39,387,521| 41,268,006 43,524,658
Mapato ya Ndani ikijumuisha Mapato ya
Halmashauri 26,384,735 28,567,860 30,470,270 32,565,460
Mapato ya Ndani 25,520,877 27,630,809| 29,513,331 31,571,105
Mapato ya Halmashauri 863,858 937,051 956,939 994,355
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0 0 0 0
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 2,673,617 2,692,950 2,920,316 2,960,307
Mifuko ya Kisekta 282,306 350,532 314,230 292,699
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,150,337 3,300,000 3,050,000 3,100,000
Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1,838,796 2,054,325 2,058,945 2,112,657
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 2,352,107 2,421,853 2,454,244 2,493,535
Il. JUMLA YA MATUMIZI 36,681,898| 39,387,521| 41,268,006 43,524,658
MATUMIZI YA KAWAIDA 23,002,951| 24,708,574 26,127,865 27,421,291
Mfuko Mkuu wa Serikali 10,699,563| 11,421,611| 12,358,275 13,333,115
Mishahara 8,150,509 9,139,108 9,368,996 9,521,024
Matumizi Mengineyo 2,938,449 2,938,449 3,160,420 3,291,567
MATUMIZI YA MAENDELEO 13,678,946| 14,678,946| 15,140,141 16,103,368
Fedha za Ndani 10,723,023| 11,635,464| 11,905,595 12,850,362
Fedha za Nje 2,955,923 3,043,482 3,234,546 3,253,006
Pato la Taifa (Ghafi) 165,165,614 | 175,781,352 | 188,019,106 200,782,111

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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Jedwali Na. 3.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa katika Muda

wa Kati

. JUMLA YA MAPATO 22.2% 22.4% 21.9% 21.7%
Mapato ya Ndani ikijumuisha Mapato
ya Halmashauri 16.0% 16.3% 16.2% 16.2%
Mapato ya Ndani 15.5% 15.7% 15.7% 15.7%
Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 1.6% 1.5% 1.6% 1.5%
Mifuko ya Kisekta 0.2% 0.2% 0.2% 0.1%
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.9% 1.9% 1.6% 1.5%
Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1.1% 1.2% 1.1% 1.1%
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 1.4% 1.4% 1.3% 1.2%
II. JUMLA YA MATUMIZI 22.2% 22.4% 21.9% 21.7%
MATUMIZI YA KAWAIDA 13.9% 14.1% 13.9% 13.7%
Mfuko Mkuu wa Serikali 6.5% 6.5% 6.6% 6.6%
Mishahara 4.9% 5.2% 5.0% 4.7%
Matumizi Mengineyo 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%
MATUMIZI YA MAENDELEO 8.3% 8.4% 8.1% 8.0%
Fedha za Ndani 6.5% 6.6% 6.3% 6.4%
Fedha za Nje 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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Jedwali Na. 3.5: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Bajeti Yote katika Muda wa

Kati

I. JUMLA YA MAPATO 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%
Mapato ya Ndani ikijumuisha
Mapato ya Halmashauri 71.9% 72.5% 73.8% 74.8%
Mapato ya Ndani 69.6% 70.2% 71.5% 72.5%
Mapato ya Halmashauri 2.4% 2.4% 2.3% 2.3%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 7.3% 6.8% 7.1% 6.8%
Mifuko ya Kisekta 0.8% 0.9% 0.8% 0.7%
Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 8.6% 8.4% 7.4% 7.1%
Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 5.0% 5.2% 5.0% 4.9%
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 6.4% 6.1% 5.9% 5.7%
Il. JUMLA YA MATUMIZI 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%
MATUMIZI YA KAWAIDA 62.7% 62.7% 63.3% 63.0%
Mfuko Mkuu wa Serikali 29.2% 29.0% 29.9% 30.6%
Mishahara 22.2% 23.2% 22.7% 21.9%
Matumizi Mengineyo 8.0% 7.5% 7.7% 7.6%
MATUMIZI YA MAENDELEO 37.3% 37.3% 36.7% 37.0%
Fedha za Ndani 29.2% 29.5% 28.8% 29.5%
Fedha za Nje 8.1% 7.7% 7.8% 7.5%

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango
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Jedwali Na. 3.6: Mgawanyo wa Bajeti Kisekta katika Muda wa Kati

Shilingi Milioni

SEKTA
1 - Elimu 5,257,287 5,699,096 5,883,767 6,132,379
1.1 - Elimu Msingi 4,043,374 4,383,169 4,525,199 4,716,406
1.2 - Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 137,565 149,125 153,957 160,463
1.3 - Elimu ya Juu 915,462 992,395 1,024,552 1,067,844
1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 61,347 66,502 68,657 71,558
1.5 - Huduma za Utawala 99,540 107,905 111,401 116,108
2 - Afya 2,019,188 2,188,875 2,259,802 2,355,288
2.1 - Huduma za Tiba 824,226 893,492 922,444 961,421
2.2 - Huduma za Kinga 259,146 280,924 290,027 302,282
2.3 - Hospitali za Rufaa za Mikoa 2,606 2,825 2,916 3,039
2.4 - Zahanati 210,190 227,854 235,237 245,177
2.5 - Vituo vya Afya 221,004 239,576 247,339 257,790
2.6 - Hospitali za Wilaya 442,479 479,663 495,206 516,131
2.7 - Huduma za Utawala 59,538 64,541 66,632 69,448
3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali 14,396,872 15,229,720 16,327,405 17,530,221
3.1 - Mihimili 3,032,889 3,287,765 3,394,301 3,537,723
3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi 2,337,227 2,533,642 2,615,741 2,726,266
3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa 191,934 208,064 214,806 223,882
3.4 - Deni la Serikali 8,834,822 9,200,249 10,102,558 11,042,350
4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 3,532,718 3,829,599 3,953,692 4,120,750
4.1 - Ulinzi 2,357,276 2,555,375 2,638,179 2,749,652
4.2 - Usalama wa Umma 931,752 1,010,054 1,042,784 1,086,845
4.3 - Mahakama 243,690 264,169 272,730 284,253
5 - Maendeleo ya Uchumi 8,330,671 9,030,759 9,323,388 9,717,337
5.1 - Kilimo 630,356 683,330 705,472 735,281
5.2 - Madini 66,728 72,336 74,680 77,835
5.3 - Nishati 2,385,946 2,586,455 2,670,265 2,783,094
5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 4,377,541 4,745,418 4,899,186 5,106,196
5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 556,629 603,407 622,960 649,282
5.6 - Viwanda 82,513 89,447 92,345 96,247
5.7 - Biashara 209,366 226,961 234,315 244,216
5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 21,591 23,406 24,164 25,185
6 - Hifadhi ya Jamii 1,853,409 2,009,165 2,074,269 2,161,915
6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 38,363 41,587 42,935 44,749
6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 1,572,784 1,704,957 1,760,203 1,834,579
6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya 242,262 262,621 271,131 282,587
7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 1,291,752 1,400,308 1,445,683 1,506,769
7.1 - Maji 706,207 765,554 790,361 823,757
7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 104,203 112,960 116,620 121,548
7.3 - Maendeleo ya Jamii 426,603 462,454 477,439 497,613
7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 54,739 59,340 61,262 63,851
Jumla 36,681,898 39,387,521 41,268,006 43,524,658

Chanzo: Wuzara ya Fedha na Mipango
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SURA YA NNE

VIHATARISHI VYA UKUAJI WA UCHUMI NA UTEKELEZA]JI WA MPANGO
NA BAJETI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO

41  Utangulizi

70.  Sura hii inaainisha vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa
uchumi na utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23.
Aidha, inaainisha hatua ambazo Serikali itachukua ili kukabiliana na vihatarishi
hivyo kwa kuzingatia Kifungu Na. 4 (2) (c) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439.

4.2  Vihatarishi vya ukuaji wa uchumi

71.  Mwenendo chanya wa ukuaji wa shughuli za kiuchumi ni kichocheo cha
ukuaji wa Pato la Taifa. Aidha, kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kina matokeo ya
moja kwa moja kwenye utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali. Hata hivyo,
mabadiliko hasi ya viashiria vya ukuaji wa uchumi huathiri mapato ya mtu mmoja
mmoja, kampuni na Serikali kwa ujumla. Vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na
kuathiri ukuaji wa uchumi ni pamoja na:

(i) Mfumuko wa bei;
(it

(iii

Mabadiliko ya viwango vya kubadilisha fedha;
Mabadiliko ya bei ya bidhaa na huduma katika soko la dunia;
Mdororo wa uchumi wa dunia;

)
)
)
(v) Migogoro ya kisiasa ya ndani na nje;
) Vikwazo vya kiuchumi;

) Mabadiliko ya viwango vya riba katika soko la fedha;

)  Mabadiliko ya tabianchi na majanga ya asili kama vile mafuriko, ukame,
matetemeko, vimbunga, wadudu waharibifu wa mimea na mazao; na

(ix)  Mlipuko wa magonjwa kama UVIKO - 19 n.k.

72.  Baadhi ya athari ambazo zinaweza kujitokeza ni pamoja na: Kupungua kwa
uzalishaji; kupungua kwa mapato ya Serikali; kuongezeka kwa gharama za bidhaa,
malighafi, huduma na gharama za utekelezaji wa miradi; kupungua kwa faida na
mapato ya kampuni na watu binafsi; kuongezeka kwa gharama za upatikanaji wa
mitaji na uwekezaji; uharibifu wa mali na miundombinu; kuongezeka kwa gharama
za usambazaji wa bidhaa, malighafi na huduma; na kupungua kwa ujuzi na nguvu
kazi.

4.3  Vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali
73.  Malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ya Serikali ni kuchochea shughuli
za kiuchumi na kuboresha huduma za jamii pamoja na ustawi wa watu. Kufikiwa
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kwa malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ni matokeo ya kufikiwa kwa misingi
ya maoteo ya mapato na matumizi. Hata hivyo, vihatarishi vya mapato na matumizi
vinaweza kujitokeza na kuathiri malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ya
Serikali. Vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na kuathiri utekelezaji wa Mpango na
Bajeti ya Serikali ni pamoja na:

(i) Kudorora kwa shughuli za kiuchumi;

(i) Uwiano wa mikopo ya masharti ya kibiashara dhidi ya masharti nafuu
kuongezeka kutoka asilimia 8.9 hadi asilimia 44.5 katika kipindi cha muda wa
miaka 10 iliyopita;

(iii) Kuongezeka kwa vitendo vya ukwepaji kodi na biashara za magendo;

(iv) Kuongezeka kwa sekta isiyo rasmi na biashara za mitandao;

(v)  Uwepo wa walipa kodi na watumishi wasiozingatia sheria na kanuni za
usimamizi wa kodji;

Mabadiliko ya viwango vya kodi, tozo na ada za huduma;

Kupungua kwa ukwasi katika soko;

Ufanisi mdogo wa Taasisi na Mashirika ya Umma;

)
)
)
(ix) Kuwepo kwa madeni sanjari;
)  Mabadiliko ya sera za nje za misaada na mikopo;
) Uhalifu wa kimtandao kwenye mifumo ya Serikali; na
)

Uharibifu na upotevu wa mali za Serikali.

74.  Baadhi ya athari zinazoweza kujitokeza ni pamoja na: Kutofikiwa kwa
makadirio ya mapato na matumizi; kusitishwa au kuahirishwa kwa baadhi ya
miradi na programu za maendeleo; malimbikizo ya mashauri ya kodi; mabadiliko ya
utumiaji wa bidhaa na huduma; kuongezeka kwa gharama za uuzaji, uagizaji na
usafirishaji wa malighali, bidhaa na huduma; kuongezeka kwa gharama za
kuhudumia deni la Serikali, mikataba na mashauri ya kimahakama; kuongezeka
kwa gharama za mikopo, dhamana na misaada; kuongezeka kwa gharama za
uendeshaji wa shughuli za Serikali; na uharibifu na upotevu wa mali na
miundombinu ya Serikali.

44  Hatua za kukabiliana na vihatarishi

75.  1li kufikia malengo na shabaha za ukuaji wa uchumi pamoja na utekelezaji wa

Mpango na Bajeti ya 2022/23, Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali katika

kukabiliana na vihatarishi vinavyoweza kujitokeza. Hatua hizo ni pamoja na:

(i) Kuimarisha mifumo ya kubaini vihatarishi vya shughuli za kiuchumi na
kuchukua hatua stahiki za kisera na kiutawala kabla, wakati na baada ya
mdororo wa kiuchumi kutokea;

(i)  Kujenga na kuimarisha uwezo wa Serikali katika kupambana na vitendo vya
ukwepaji kodi, biashara za magendo na mifumo dhaifu ya usimamizi na udhibiti
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(ii)
(iv)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

(xi)
(xii)
(xii)

(xiv)

(xv)
(xvi)

(xvii)

wa mapato na matumizi ya Serikali (vitendea kazi, vifaa vya TEHAMA na ujuzi);
Kuboresha na kurahisisha mifumo ya urasimishaji wa sekta isiyo rasmi pamoja
biashara za mitandao;

Kusimamia kwa weledi sera za fedha na bajeti ili kufikia malengo na shabaha za
Mpango na Bajeti. Hatua hizo ni pamoja na: Kudhibiti mzunguko wa fedha
kulingana na mahitaji ya shughuli za kiuchumi; na kuweka sera rafiki za
uwekezaji na biashara, hususan uzalishaji na uuzaji wa bidhaa nje ya nchi,
uvutiaji wa uwekezaji kutoka nje ya nchi na upanuzi wa biashara zilizopo;
Kusimamia kwa weledi sheria za usimamizi wa kodi, hususan ukadiriaji na
ukaguzi wa hesabu za walipakodi, elimu kwa mlipakodi na kuweka mifumo
rafiki ya kushughulikia malalamiko ya walipakodi;

Kiwango cha nakisi ya bajeti kisizidi asilimia 3.0 ya pato la Taifa katika kipindi
cha muda wa kati;

Kuelimisha na kuhamasisha matumizi ya mifumo ya mikataba ya uuzaji na
ununuzi wa bidhaa na huduma (forward contracts) kutoka katika soko la ndani
na nje;

Kupanua wigo wa Washirika wa Kibiashara na Maendeleo ili kupunguza athari
za utegemezi wa wadau au washirika wachache;

Taasisi na Mashirika ya Umma kutoa taarifa za mwenendo wa mashauri
yaliyopo mahakamani, ikiwa ni pamoja na dhamana chechefu ili madai husika
yazingatiwe katika Mpango na Bajeti ya Serikali;

Kuimarisha mifumo ya ndani ya usimamizi na udhibiti wa maadili na weledi wa
watumishi wa umma ili kudhibiti matumizi na usalama wa mali na fedha za
umma;

Kuimarisha uwezo wa Serikali wa kukabiliana na majanga ya asili na milipuko
ya magonjwa;

Taasisi, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoingia miadi
zaidi ya ukomo na kiwango cha juu kilichowekwa;

Kuzingatia taarifa za tabianchi na majanga ya asili katika Mpango na Bajeti ya
Serikali;

Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya Wizara, Idara Zinazojitegemea,
Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretariati za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuhamasisha ubunifu, matumizi ya teknolojia na ushirikishaji wa wadau katika
uandaaji wa mipango ya Serikali;

Kuimarisha akiba ya fedha za kigeni, usalama wa chakula na bidhaa za petroli;
na

Kulinda, kuimarisha na kudumisha amani, umoja, usalama, mshikamano na
mahusiano ya kiuchumi na kisiasa ya ndani na nchi washirika.
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SEHEMU YA PILI

MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA
2022/23
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SURA YA KWANZA
MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA
2022/23

1.1. Utangulizi

76.  Sura hii inatoa maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa na Maafisa
Masuuli wakati wa uandaaji, uwasilishaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja
na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23.

1.2. Uandaaji wa Mpango na Bajeti

77.  Wakati wa kuandaa Mpango na Bajeti, Maafisa Masuuli wanapaswa
kuzingatia vipaumbele vya Mipango ya Kitaifa, Sera na Miongozo iliyorejewa katika
Mwongozo huu wa Mwaka 2022/23 pamoja na Sera na Mpango Mkakati wa taasisi
husika. Aidha, wanapaswa kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka
2020/21, mapitio ya nusu mwaka 2021/22 na kuandaa mikakati ya kukabiliana na
changamoto zilizojitokeza.

78.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya mipango ya
maendeleo, mishahara na shughuli muhimu za uendeshaji wa ofisi ikiwemo umeme,
maji, simu, ulinzi, usafi pamoja na kulipa madeni ya watumishi, wakandarasi,
wazabuni na watoa huduma kwa kuzingatia ukomo ili kuepuka ulimbikizaji wa
madeni, riba na faini.

79.  Taasisi za Serikali zinazotarajia kupokea mikopo, misaada na dhamana
zitapaswa kupata idhini kutoka kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya
Fedha, kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na
Misaada, Sura 134.

1.3. Uzingatiaji wa Masuala ya Muungano

80.  Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na Taasisi za Umma zinaelekezwa

kutenga rasilimali fedha kwa ajili ya shughuli za ushirikiano baina ya Serikali ya

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

(SMZ) ikijumuisha:

(i) Kuendelea kufanya vikao vya wushirikiano kwa lengo la kuimarisha

Muungano;

(i) Kuendeleza majadiliano ya kutafuta ufumbuzi wa hoja za mashirikiano na
Muungano ambazo hazijapatiwa majibu; na

(iii) Kuimarisha hatua za uandaaji, utekelezaji, usimamizi na ufuatiliaji wa miradi
ya maendeleo inayotekelezwa na Wizara/Taasisi za Muungano.
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1.4  Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti

81.  Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa
kuwasilisha Muundo wa Mapato na Matumizi OR-TAMISEMI;, na Taasisi na
Mashirika ya Umma kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina wiki ya pili ya Januari, 2022
kabla ya kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, Wizara, Idara
Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali
za Mitaa zinaelekezwa kuandaa mpango na bajeti ambayo ni shirikishi kwa
kuzingatia Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) na
kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi. Mawasilisho
hayo yanatakiwa kufanyika wiki ya tatu ya Januari, 2022 baada ya kuidhinishwa
katika ngazi za maamuzi husika ikijumuisha Mabaraza ya Madiwani na Mabaraza
ya Wafanyakazi kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika
Utumishi wa Umma, Sura 105.

1.4.1 Kamati za Bajeti

82. Katika maandalizi na utekelezaji wa Bajeti za Mafungu kwa mwaka 2022/23,

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha kuwa:

(i) Kamati za Bajeti zinaundwa na zinafanya kazi kwa mujibu wa Kifungu 18(2)
cha Sheria ya Bajeti Sura 439; na

(i)  Taarifa ya utekelezaji wa Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji wa
rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi wakati wa utekelezaji wa bajeti
jjumuishwe katika Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka na kuwasilishwa
Wizara ya Fedha na Mipango.

1.4.2 Maandalizi ya Makadirio na Mgawanyo wa Mapato ya Ndani ya Mamlaka
za Serikali za Mitaa

83.  Wakati wa kuandaa makadirio ya mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa kwa

mwaka 2022 /23, Maafisa Masuuli wanaelekezwa:

(i) Kutambua na kutenganisha vyanzo vyote vya mapato katika makundi ya
vyanzo vinavyolindwa kama vile ada za shule, michango ya wananchi ya
chakula cha watoto shuleni, iCHF, TIKA, NHIF, mapato yanayotokana na
taka ngumu na malipo ya papo kwa papo na vyanzo visivyolindwa ;

(i) Kutenganisha na kuhasibu michango ya nguvu za wananchi kwenye vyanzo
vya mapato ya ndani;

(iii) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa shilingi bilioni tano au zaidi
zinaelekezwa kutenga asilimia 60 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo,
ikijumuisha asilimia 10 kwa ajili ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu
Wenye Ulemavu na asilimia 10 ujenzi wa miundombinu ya barabara
zinazosimamiwa na TARURA;

(iv) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa chini ya shilingi bilioni tano
zinaelekezwa kutenga asilimia 40 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo
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1.4.3
84.

ikijumuisha asilimia 10 kwa ajili ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu
Wenye Ulemavu;

Fedha zinazotengwa kwa ajili ya mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu
wenye Ulemavu, asilimia 60 ya kiasi hicho kielekezwe kwenye miradi yenye
tija itakayozalisha ajira; na

Halmashauri zinazopokea mapato mengine kama vile michango ya kijamii
(Corporate Social Responsibility) na fedha kutoka kwa Wadau wa Maendeleo
zihakikishe mapato hayo yanajumuishwa kwenye bajeti kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu zilizopo.

Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara
Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 2022/23,

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo:

1.5
(a)
85.
(1)

(i)

(i)
(iv)

Kuzingatia Mwongozo wa Katibu Mkuu (UTUMISHI) kuhusu uandaaji wa
ikama na makadirio ya bajeti ya mishahara kwa Mwaka 2022 /23;

Kuzingatia Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2021 kuhusu
Matumizi ya Mfumo Mpya wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali watu na
Mishahara (New HCMIS);

Kuhakikisha maslahi ya watumishi wa umma ikiwemo upandishaji vyeo
unazingatia bajeti, ikama na Miundo ya Maendeleo ya Utumishi na Kanuni
D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka
2009;

Kuzingatia Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 1 wa Mwaka 2015 na
Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 2015 kuhusu Marekebisho ya
Mishahara kwa watumishi wa Umma na Taasisi za Serikali; na

Kujumuisha makisio ya nyongeza za mwaka za mishahara (annual
increment) katika bajeti ya mishahara kwa mwaka 2022/23.

Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti
Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo:

Kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea kutekelezwa inatengewa fedha kwa
ajili ya kuikamilisha kabla ya kuanza miradi mipya;

Wizara za Kisekta ambazo zinaratibu miradi na programu zinazoshirikisha
utekelezaji wa Mafungu mengine kuhakikisha bajeti za miradi na programu
zinazohusu Mafungu hayo zinatengwa kwenye Mafungu husika;

Kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo,
Dhamana na Upokeaji wa Misaada wa mwaka 2020;

Kuzingatia Sheria ya Kodi ya Ongozeko la Thamani (VAT), Sura 148 na
kanuni zake kuhusu Utaratibu wa Kutoa Msamaha wa VAT kwa Miradi
inayotekelezwa kwa Fedha za Serikali na za Washirika wa Maendeleo;
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(v)  Kuhakikisha misamaha ya kodi inayotolewa katika miradi ya maendeleo
inatumika ipasavyo ili kudhibiti matumizi mabaya ya misamaha hiyo;

(vi)  Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 2020/21 kuhusu Mfumo wa
Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS);

(vii)  Kuzingatia Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya
21(1-3) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015 (Marekebisho yake ya
Mwaka 2021), kinachoelekeza kuhusu uombaji wa idhini ya kuvusha
matumizi ya fedha kwa mwaka unaofuata ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka.

(b) Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato ya Mamlaka za Serikali za
Mitaa

86. Katika mwaka 2022/23, Serikali itaendelea kusimamia utekelezaji na
ukamilishaji wa miradi ya kimkakati. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti
ya miradi husika kwa ajili ya ukamilishaji ili kufikia malengo tarajiwa na kuzingatia
thamani ya fedha. Aidha, marekebisho yoyote ya gharama ya mradi wa kimkakati
yafanyike baada ya kupata ridhaa za OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha na
Mipango. Vilevile, uendeshaji wa miradi iliyokamilika isimamiwe kwa kutumia
wataalam/Kampuni ya uendeshaji.

(0  Ugharamiaji wa Miradi Kupitia Fedha za Nje

87.  Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo itaendelea kutekeleza

na kugharamia programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia Mwongozo wa

Ushirikiano wa Maendeleo. Hivyo, katika kuandaa bajeti ya miradi inayogharamiwa

na fedha za nje, Maafisa Masuuli wanaelekezwa:

(i)  Kutoingia Mikataba ya Makubaliano na Washirika wa Maendeleo ya
kupokea misaada na mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana na
masuala ya Fedha kwa mujibu wa Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo,
Dhamana na Misaada, Sura 134;

(ii) Kuwasilisha maoteo ya bajeti za Mafungu yanayonufaika na Mifuko ya Pamoja
ya Kisekta (kwa Wizara zinazoratibu Mifuko ya Pamoja ya Kisekta) Wizara ya
Fedha na Mipango kabla ya tarehe 20 Januari, 2022 ili kukamilisha maandalizi ya
ukomo wa bajeti za Mafungu;

(iif) Kuwasilisha takwimu za ahadi za fedha za nje Wizara ya Fedha na Mipango
wiki ya nne ya Januari, 2022 ili kukamilisha maandalizi ya ukomo wa bajeti za
Mafungu; na

(iv) Kutenga counterpart fund katika miradi ya maendeleo yenye masharti hayo
inayotekelezwa kwa ushirikiano na Washirika wa Maendeleo katika mwaka husika.

(d) Usimamizi wa Fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D -
Fund)

88.  Katika usimamizi wa fedha za Misaada au Mikopo zinazotolewa na

Washirika wa Maendeleo moja kwa moja katika Mafungu kwa ajili ya kutekeleza
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miradi ya maendeleo (D- Fund), Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia:

(i)
(i)

(e)
89.

Matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha Zinazopelekwa Moja kwa
Moja kwenye Miradi (D - Fund Management Information System); na
Maelekezo ya Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019 kuhusu Utaratibu wa
Kuomba na Kuhamisha Fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwenda
Moja kwa Moja kwenye Miradi ya Maendeleo (Direct to Project Funds).

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi
Maafisa Masuuli wanaokusudia kutekeleza miradi kwa utaratibu wa ubia

kati ya Sekta ya Umma na Binafsi wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:

(@)

(vi)

(vii)

(viii)

(f)
90.

Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 7 wa Mwaka 2020/21 kuhusu utekelezaji
wa miradi ya Ubia Baina ya Sekta za Umma na Binafsi (PPP);

Kuanzisha dawati la PPP katika Wizara, litakalowajibika kuratibu utelekezaji
wa miradi ya PPP inayoibuliwa kutoka kwenye Wizara husika, na Taasisi na
Idara zilizo chini ya Wizara hiyo;

Kuwajengea uwezo maafisa dawati na wengineo wanaohusika na utekelezaji
wa programu ya PPP kwenye sekta husika;

Kuibua na kuandaa miradi ya ubia yenye manufaa kwa Taifa, gharama nafuu
kwa Serikali na watumiaji, na yenye kuhakikisha vihatarishi
vinashughulikiwa kwa mujibu wa Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi, Sura 103 na Kanuni zake za mwaka 2020;

Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango Andiko Dhana la mradi au
Upembuzi Yakinifu wa Awali wa miradi inayokusudiwa kutekelezwa kwa
utaratibu wa PPP kila mwanzo wa mzunguko wa bajeti, baada ya
kuidhinishwa na Waziri anayesimamia sekta husika kwa kuzingatia Kifungu
cha 4 (6) (a)-(b) cha Sheria ya PPP, Sura 103; na Kifungu cha 7 cha Sheria ya
Bajeti, Sura 439;

Kupokea na kuchambua maandiko ya Upembuzi Yakinifu wa Awali wa
miradi iliyoibuliwa na wabia kutoka Sekta Binafsi (Unsolicited Proposals)
kwa kuzingatia kikamilifu Kanuni za PPP, 2020;

Kutenga fedha kwa ajili ya kugharamia maandalizi ya miradi ya PPP
ikiwemo taarifa za Upembuzi Yakinifu na/au gharama za Mshauri Elekezi;
na

Kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma unaotaka
miradi ya kibiashara na yenye kuvutia sekta binafsi kutekelezwa kwa
utaratibu wa PPP.

Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint):
Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji

kwa kutekeleza mipango mbalimbali ikiwemo Mpango Kazi wa Kuboresha

Mazingira ya Biashara. Maboresho hayo yatajumuisha: kuwianisha kodi na tozo;
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miundombinu ya reli, barabara, nishati, viwanja vya ndege na bandari; ununuzi na

ukarabati wa meli za abiria na mizigo; ununuzi na ukarabati wa vivuko; kuimarisha

mifumo ya TEHAMA; kuongeza wigo wa Mkongo wa Taifa; kuharakisha uondoaji

wa mizigo bandarini; na kuendelea kuimarisha mahusiano na sekta binafsi. Hivyo,

Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa yafuatayo:

(i) Kuondoa muingiliano wa majukumu ya kitaasisi ikiwemo mabaraza ili

kurahisisha utoaji huduma;

(i)  Kukamilisha kanuni za udhibiti wa Sekta binafsi ili kuwezesha mazingira
bora ya ufanyaji biashara na yenye kuleta ushindani sawa; na

(iii)  Kuendelea kutekeleza Blueprint kwa kuboresha sheria mbalimbali ili kuweka
misingi mizuri ya kusimamia mazingira bora ya ufanyaji biashara na
uwekezaji nchini.

(80 Uchumi wa Rasilimali za Maji

91.  Serikali inaendelea na maandalizi ya utekelezaji wa mkakati wa Uchumi wa

Rasilimali za Maji (Blue economy). Shughuli mahususi zinazotekelezwa katika

Uchumi wa Rasilimali za Maji ni uvuvi, ukuzaji viumbe maji,utafutaji na uchimbaji

wa mafuta na gesi, nishati jadidifu, utalii, kilimo, usafiri na usafirishaji na uvunaji

wa madini. Aidha, mifumo imara ya ulinzi na usalama ni muhimu katika kuvutia

uwekezaji wa rasilimali za maji. Hivyo, katika utekelezaji wa Mpango huu, Serikali

itaweka mazingira wezeshi ya uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wa ndani na nje

kwa lengo la kuongeza mchango wa sekta hii kwenye uchumi. Maafisa Masuuli wa

sekta husika (Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira, Waziri Mkuu, Wizara ya Fedha

na Mipango, Uvuvi, Mambo ya Ndani, Ulinzi, Utalii, Nishati, Madini, Maji na

Uchukuzi) wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya:

(i) Kuendelea kuwezesha tafiti ili kubaini fursa za rasilimali za maji;

(i) Kuhamasisha uwekezaji na matumizi ya sayansi na teknolojia katika shughuli
za kiuchumi za rasilimali za maji;

(iii) Kuimarisha na kufungamanisha miundombinu ya utafiti uwekezaji,
uzalishaji, utunzaji, utalii na usafirishaji wa bidhaa na huduma za majini;

(iv) Kuhamasisha ushirikishwaji wa wananchi katika fursa za kiuchumi
zinazotokana na rasilimali za maji;

(v)  Kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama wa shughuli na huduma za majini;
na

(vi)  Kuimarisha ushirikiano na taasisi za kikanda na kimataifa katika usimamzi
wa rasilimali za maji.

(h) Mikakati ya Mapambano Dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji
Nchini
92.  Serikali inaendelea kuchukua hatua za kushughulikia tatizo la Rushwa

ikiwemo kuandaa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Nne ambao ni
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mwendelezo wa jitihada za kukabiliana na rushwa. Maafisa Masuuli wanasisitizwa
kuendelea kutenga bajeti ya utekelezaji wa Mikakati ya Mapambano Dhidi ya
Rushwa nchini.

() Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma
Awamu ya Tatu

93.  Serikali inaendelea kutekeleza Awamu ya Tatu ya Programu ya Mabadiliko

ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma (PSRP III, 2021 - 2026). Katika

kutekeleza Programu hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili
ya:
(i) Kuwajengea uwezo viongozi na watumishi wa ngazi zote Serikalini;

(i)  Kuweka misingi itakayoimarisha uwajibikaji;

(iii) ~ Kuimarisha usimamizi wa rasilimali watu kwa kuboresha taratibu za ajira,
uteuzi, upandishaji vyeo na muda wa matazamio kwa kuzingatia sifa na
vigezo;

(iv)  Kufanya ufuatiliaji na tathmini kwenye miradi ya maendeleo, miongozo na
maelekezo yanayotolewa na Serikali; na

(v)  Kufanya utafiti kabla ya kuandaa au kuhuisha Sera na mipango.

() Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili

94. Katika kuendeleza Sekta ya Kilimo nchini, Maafisa Masuuli

wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza Programu ya Kuendeleza

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP 1I, 2017 - 2028) katika maeneo ya

vipaumbele yafuatayo;

(i) Kusimamia matumizi endelevu ya maji na ardhi;

(i) Kuongeza tija na faida kwenye kilimo, mifugo na uvuvi;

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko na kuongeza thamani ya mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi ili kuleta ushindani kwenye soko; na

(iv) Kuweka mazingira wezeshi katika uwekezaji wa kilimo, mifugo na uvuvi
pamoja na kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathmini.

(k)  Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

95.  Katika kutekeleza Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Serikali inalenga kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa shughuli za Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa. Maafisa Masuuli wa Wizara ambazo zina watumishi
katika Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa wanaelekezwa yafuatayo:

(i) Kuendelea kutekeleza ugatuaji wa madaraka kisiasa, kifedha, kiutawala na
kuimarisha mahusiano ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa;

(ii) Kuwajengea uwezo watumishi waliopo katika Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye maeneo ya uratibu, utawala bora,
usimamizi wa fedha, mpango na bajeti, uandaaji wa maandiko ya miradi ya
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(1)
9.

maendeleo, elimu ya uraia, ufuatiliaji na tathmini, na usimamizi wa miradi ili
kuboresha huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuweka mazingira wezeshi ya kuboresha shughuli za kiuchumi katika ngazi
ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

Kuimarisha ushiriki wa jamii katika utekelezaji na utoaji wa maamuzi kuhusu
masuala ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika ngazi za msingi za Mamlaka
za Serikali za Mitaa.

Uendelezaji wa Sekta ya Fedha
Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma jumuishi za fedha pamoja na

kuongeza ufanisi katika upatikanaji wa rasilimali fedha kwenye shughuli

zinazochochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini kwa wananchi, Serikali

inaendelea kutekeleza sera, sheria na mikakati mbalimbali ili kujenga mfumo thabiti

katika sekta ya fedha. Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa:

(i)
(i)
(iif)

(viii)

Kuzingatia Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 -
2029/30) na kuujumuisha katika Mpango na Bajeti wa Fungu husika;
Kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya mawasiliano katika usambazaji wa
huduma na bidhaa za fedha kwa wananchi katika sekta ya fedha;

Kuendelea kutoa elimu ya fedha kwa umma kuhusu: utoaji na upatikanaji wa
huduma za fedha nchini; upatikanaji na matumizi ya masoko ya mitaji na
dhamana; soko la bidhaa; na fursa zilizopo katika taasisi za fedha za
maendeleo;

Kuhakikisha kuwa mipango na bajeti za Mikoa na Halmashauri inajumuisha
masuala ya huduma za fedha ikiwa ni pamoja na kuhuisha sheria ndogo za
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Kuboresha taratibu za usajili wa hati miliki za ardhi na mali ili kuwawezesha
wananchi kutumia hati miliki kama dhamana za mikopo katika benki, taasisi
za fedha na watoa huduma ndogo za fedha;

Kuhamasisha uanzishaji wa vikundi vya fedha vya kijamii na kusaidia
kuviunganisha na watoaji wengine wa huduma za fedha;

Kuendelea kutumia fursa zitokanazo na soko la Bidhaa (Tanzania Mercantile
Exchange- TMX) kwenye mazao ya kilimo na bidhaa nyingine pamoja na
kuboresha mifumo ya mauzo kwa njia ya kielectroniki na kushirikiana na
Taasisi nyingine za masoko ili kupanua wigo wa masoko hasa ya nje ya nchi
ili kuongeza ushindani na hivyo kupata bei nzuri kwa mazao na bidhaa za
Tanzania; na

Kutumia fursa zitokanazo na Mkakakati wa Serikali wa ugharamiaji wa
miradi ya maendeleo kwa njia mbadala (Alternative Project Financing-APF).
Mkakati huu unalenga kutoa nafasi kwa MDAs, RSs na LGAs kufaidika na
fursa zitokanazo na Sekta ya Fedha kwa kugharamia miradi ya maendeleo

yenye sura ya kibiashara kwa kutumia njia mbadala kama vile mikopo, hisa,
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hatifungani, ubia baina ya sekta ya umma na binafsi na nyinginezo.

(m) Usimamizi wa Mali za Umma

97.  Katika kuimarisha usimamizi wa mali za umma kwa kuzingatia: Sheria ya

Fedha za Umma, Sura 348; Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka

2019; Waraka wa Hazina Na. 2 wa mwaka 2021/22 kuhusu Usimamizi wa Mali za

Serikali kwa kutumia Mfumo wa Kielektroniki (GAMIS) na Waraka wa Hazina Na.7

wa Mwaka 2018/19 kuhusu Utaratibu wa Umiliki wa Magari na Mali zinazotumika

kwenye Miradi inayogharamiwa na Serikali na Fedha za Washirika wa Maendeleo,

Maafisa Masuuli wanaelekezwa:

(i) Kutumia Mfumo wa kielektroniki wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS)
katika kusimamia mali baada ya upatikanaji wake hadi kuondoshwa kwake;

(i) Kuandaa na kuhuisha taarifa za mali katika Daftari la Mali lililopo kwenye
mfumo wa GAMIS (Electronic Asset Register) kwa kuzingatia muundo uliopo
kwenye mfumo huo kulingana na kundi husika la mali (asset classes) ili kuwa
na kumbukumbu sahihi za mali;

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kupima, kuweka alama na kurasimisha maeneo ya
ardhi yanayomilikiwa mna Serikali ikijumuisha mashamba, viwanja,
shule/vyuo, vituo vya kutolea huduma za afya na ofisi za taasisi za Umma
pamoja na kudhibiti usalama na ulinzi wa mali za umma;

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya matengenezo ya mali za Serikali kulingana na
Mpango wa Matengenezo wa Mali (Asset Maintenance Plan);

(v)  Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango orodha ya mali, nyaraka za umiliki
na mali husika zinazotokana na miradi inayogharamiwa na Serikali pamoja
na Washirika wa Maendeleo baada ya miradi kukamilika na mali
zilizotaifishwa au kutelekezwa; na

(vi)  Kuhuisha muda wa uhai wa mali uliobaki (Estimated Remaining Economic
Life - EREL) kwa lengo la kuipa thamani na kuiwezesha mali kuendelea
kutoa huduma iliyokusudiwa kwenye Taasisi.

(n) Mifumo ya Kielektroniki ya Ukusanyaji wa Mapato na Ulipaji Serikalini
98.  Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 pamoja na Kanuni za GePG za mwaka
2019 zinaelekeza matumizi ya Mfumo wa GePG katika ukusanyaji wa mapato ya
Serikali. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha mapato yote katika Taasisi za
Umma yanaendelea kukusanywa kupitia Mfumo wa GePG.

99.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha Taasisi zao zinatumia Mfumo
wa Ulipaji Serikalini (MUSE) kwa mujibu wa Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka
2019 kuhusu Uanzishaji na Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa
Fedha za Umma.

48



(0)

100.

Hatua za Kudhibiti Matumizi
Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kusimamia nidhamu ya

matumizi ya fedha za Umma ili kuongeza tija na kupata thamani ya fedha. Hivyo,

Maafisa Masuuli wanaelekezwa:

(@)

(vi)

(vii)

(viii)

(xi)
(xii)

(P)

101.

Kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348
pamoja na Kanuni zake katika usimamizi wa fedha za umma;

Kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 pamoja na Kanuni zake
kwa kufanya ununuzi wa pamoja na kutumia Mwongozo wa Matumizi ya
Force Account wa Mei, 2020 ili kupata thamani halisi ya fedha;

Kuzingatia maelekezo kuhusu maandalizi na utekelezaji wa ujenzi wa Ofisi
za Wizara Awamu ya Pili katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma
yaliyotolewa kupitia barua Kumb.Na. 1/CAB.2/341/01 ya tarehe 29 Julai,
2021 kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu ikiwa ni pamoja na kuwasilisha tathmini
na mtiririko wa mahitaji ya fedha za ujenzi;

Kutoingia mikataba bila kuwa na bajeti ili kuepuka malimbikizo ya madai
kwa kuzingatia Mwongozo Kuhusu Maombi na Utoaji wa Fedha za
Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali;

Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala wa Huduma za Ununuzi
Serikalini (GPSA) kwenye ununuzi wa magari baada ya kupata ushauri wa
kiufundi kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) na kibali cha
ununuzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu;

Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (TANePS) katika
ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi;

Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali na kuwajengea
uwezo wataalam wa ndani katika usimamizi wa mifumo ili kupunguza
gharama;

Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa Mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na
Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa Fedha za Umma
katika ununuzi, uandaaji na usimikaji wa mifumo ya kieletroniki ya
usimamizi wa fedha za Umma ili kuondoa urudufu wa mifumo;

Kuepuka uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi iwapo
zinazalishwa na kupatikana nchini;

Kuingia mikataba na watoa huduma wa ndani kwa kutumia Shilingi ya
Tanzania ili kupunguza athari za mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji
fedha;

Taasisi zinazojenga miundombinu zizingatie ushirikishwaji wa wadau husika
wakati wa upangaji na utekelezaji wa miradi; na

Kutumia vifaa vyenye teknolojia inayopunguza matumizi ya nishati.

Ulipaji na Udhibiti wa Uzalishaji na Ulimbikizaji wa Madeni
Katika kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni Maafisa Masuuli
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wanaelekezwa kuzingatia maelekezo ya kifungu cha 52(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura

439 kikamilifu na kusimamia Mkakati wa Kudhibiti Madeni kwa:

(i) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 4 wa Mwaka 2014 /15, Waraka wa Hazina
Na.l wa Mwaka 2018/19 na Waraka wa Hazina Na. 3 wa Mwaka 2019
kuhusu Uzuiaji, Udhibiti na Ulipaji wa Madeni ya Serikali;

(i) Kutoingia mikataba ya utekelezaji wa shughuli za Serikali bila kuwa na bajeti;

(iii) Kutenga bajeti na fedha kwa ajili ya kulipa madeni yaliyohakikiwa;

(iv) Kufanya uhakiki wa madeni kupitia Mkaguzi wa Ndani wa Fungu husika
kabla ya kuingizwa katika Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Madai
na Madeni ya Serikali (Government Arrears Management System - GAMS)
na kutunza kumbukumbu na nyaraka/vielelezo vya madeni;

(v) Kuwasilisha madeni kwa Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali kwa ajili ya
uhakiki; na

(vi)  Kuhakikisha Hati za Madai zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 28, maombi
ya fedha yanawasilishwa Hazina siku 16 kabla. Aidha, kwa Hati za Madai
zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 56 maombi yawasilishwe Hazina siku 28
kabla.

(99 Kiwango cha Ubadilishaji Fedha

102. Makadirio yote ambayo yanatumia fedha za kigeni, yatumie kiwango elekezi
cha ubadilishaji fedha za kigeni cha Dola Moja ya Marekani kwa Shilingi za
Tanzania 2,326.1 katika kuandaa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022 /23.

(r) Masuala Mtambuka katika Mpango na Bajeti

103.  Serikali itaendelea kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa masuala

mtambuka ikiwemo Jinsia, mazingira, mabadiliko ya tabianchi, utawala bora,

madawa ya kulevya, UKIMWI na Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI

(WAVIU), Lishe pamoja na Watu Wenye Ulemavu na Wazee. Maafisa Masuuli

wanaelekezwa:

(i) Kuzingatia Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye
Ulemavu (2008), pamoja na masuala ya Jinsia, VVU, UKIMWI na Magonjwa
Sugu Yasiyoambukizwa;

(i) Kujenga au kukarabati miundombinu ya majengo ili yawe rafiki kwa Watu
Wenye Ulemavu na Wazee;

(iii) Kuzingatia Mwongozo wa Udhibiti wa Ugonjwa wa Korona (UVIKO - 19)
kupitia afua ya kudhibiti misongamano katika jamii bila kuathiri shughuli za
kiuchumi;

(iv) Kutekeleza Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Watoto MTAKUWWA);

(v)  Kutekeleza Mkakati wa Kutokomeza Mauaji ya Wazee (2018/19 - 2022/23);

(vi)  Kutekeleza mkakati wa kukabiliana na changamoto ya lishe duni/utapiamlo
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(vii)

(viii)

(s)
104.

nchini kwa kutekeleza Mpango wa Pili Jumuishi wa Taifa wa Utekelezaji wa
Masuala ya Lishe (NMNAP - II) wa mwaka 2021 /22 - 2025/ 26;

Kuzingatia miongozo kuhusu madawa ya kulevya ili kudhibiti matumizi na
athari zake kwa vijana; na

Kuendelea kuzingatia utekelezaji wa shughuli za hifadhi ya Mazingira katika
maeneo yao kama ilivyoelekezwa katika Sheria ya Mazingira Na. 20 ya
Mwaka 2004.

Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa
Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa

kutekeleza makubaliano, itifaki na mikataba iliyoridhiwa katika ushirikiano wa

kikanda na kimataifa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa:

(@)

(i)

(iii)

(iv)

1.6
105.

Kuzingatia masuala ya ushirikiano wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Mashirika
ya Kimataifa pamoja na masuala mengine ya mtangamano katika Mpango na
Bajeti za Mafungu;

Kuainisha na kutumia fursa zinazopatikana kati ya nchi na nchi, kikanda na
kimataifa ili kukuza uwekezaji na kuchochea ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya watu;

Kuwasilisha makadirio ya michango ya uanachama ya Kikanda na Kimataifa
Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya kujumuishwa na kutengewa bajeti
pamoja na kufuatilia nyaraka muhimu baada ya malipo; na

Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF)
kama ilivyoainishwa katika Mpango Kazi (API-DCF) wa mwongozo huo.

Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma
Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina itaendelea kuboresha utendaji na

usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuongeza ufanisi na tija kwenye

utoaji huduma na michango katika Mfuko Mkuu wa Serikali. Katika kufikia azma

hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza yafuatayo:

()

(ii)

Kutumia mifumo ya kielektroniki ya OTRMIS, MUSE, GePG na PlanRep
katika kuhuisha taarifa za Bodi za Wakurugenzi na kuingiza taarifa za fedha,
matumizi na uandaaji wa taarifa za kiuhasibu, makusanyo ya mapato na
uandaaji wa Mpango na Bajeti mtawalia;

Kuzingatia Sheria ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kutenga na
kuwasilisha katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali michango ya asilimia
15 ya mapato ghafi ya Taasisi na asilimia 70 ya ziada ya mapato baada ya
kutoa matumizi yaliyoidhinishwa;

Kutumia geresho la kibajeti (GFS Code 2014) 28211124 - Contribution to
Consolidated Fund wakati wa kuingiza takwimu za michango

itakayowasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali;
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(iv)

1.7
1.7.1
106.

(i)

(iif)

(viii)

(ix)

Kuandaa na kuwasilisha Mikakati ya Uwekezaji, sera ya gawio (dividend
policy) na Mipango ya Biashara katika Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa ajili ya
kupata idhini;

Kuingia Mkataba wa Utendaji Kazi pamoja na kuwasilisha utekelezaji wa
Mikataba kila robo mwaka kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina; na
Kubuni mikakati endelevu ya kuongeza ufanisi ikiwemo kutumia njia
mbadala za kutafuta mitaji (alternative sources of financing).

Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa
Sekretarieti za Mikoa

Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kutekeleza mambo yafuatayo:

Kuendelea kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama katika
maeneo ya utawala;

Kuimarisha utawala bora, uwajibikaji na uwazi kwa kufanya Vikao vya
Ushauri vya Wilaya na Mikoa pamoja na Vikao vya Kamati za Usalama za
Wilaya na Mikoa;

Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa
katika Mikoa na Halmashauri na Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili Dhidi
ya Wanawake na Watoto;

Kuendelea kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya
Mikoa, Wilaya na Tarafa;

Kuendelea kutekeleza maelekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano (2021/22 - 2025/26) na Ilani ya CCM kwa Ajili ya Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2020 kwa kuzingatia Mipango Mkakati ya Mikoa
iliyohuishwa na Mwongozo wa Fursa na Vikwazo vya Maendeleo
Ulioboreshwa mwaka 2019;

Kutumia na kusimamia matumizi ya mifumo ya TEHAMA ikiwemo mifumo
ya ukusanyaji wa mapato na matumizi, Mipango na Bajeti na uwekaji wa
taarifa katika Tovuti za Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri;

Kuzingatia matumizi sahihi ya takwimu za kibajeti wakati wa kuingiza
kwenye Mfumo wa CBMS, fedha za ruzuku ya uendeshaji wa kisekta katika
Serikali za Mitaa kwa kutumia vifungu maalum vilivyoainishwa kwa ajili ya
fedha za mishahara, matumizi mengineyo na maendeleo;

Kusimamia utekelezaji wa Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji wa
rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi wakati wa utekelezaji wa bajeti
na kuwasilisha Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka Wizara ya Fedha na
Mipango na Ofisi ya Rais - TAMISEMI;

Kutenga fedha za ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa
ajili ya ofisi na makazi ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na
Wilaya, Wakuu wa Wilaya na Maafisa Tarafa;

Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi wa Sekretarieti za
52



(xiii)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

1.7.2
107.

Mikoa ili kutoa ushauri wa kitaalam kwa watumishi wa Serikali za Mitaa;
Kutenga fedha za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;
Kuratibu utekelezaji wa shughuli za huduma ndogo za fedha katika ngazi ya
Mkoa kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya Mwaka
2017 na Mkakati wa Utekelezaji wake pamoja na Sheria ya Huduma ndogo za
Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018;

Kusimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kubuni, kuandaa maandiko
ya miradi kwa kutumia Mwongozo wa Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (2021) ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia
kati ya Sekta za Umma na Binafsi;

Kusimamia miradi na ukusanyaji wa mapato katika miradi inayotekelezwa
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ikijumuisha miradi ya TARURA;
Kuendelea kuhamasisha Sekta Binafsi kuanzisha na kuendeleza viwanda;
Kusimamia utekelezaji wa malengo ya Programu ya Uimarishaji wa Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (2021 - 2031);

Kupitia na kuridhia maombi ya ahadi za utekelezaji wa miradi ya maendeleo
inayopendekezwa kutekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGO'’s)
kwenye maeneo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

Kuratibu na kuzisimamia Halmashauri kuhusu ufanikishaji wa zoezi la Sensa
ya Watu na Makazi ya mwaka 2022.

Mamlaka za Serikali za Mitaa
Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti za Mamlaka za Serikali

za Mitaa, Maafisa Masuuli wanapaswa kutekeleza maelekezo yafuatayo:

Maelekezo ya jumla

Kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama;

Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa
kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa, Mpango Kazi wa
Kutokomeza Ukatili wa Wanawake na Watoto na kuwezesha kufanyika kwa
Mitaa na Vitongoji;

Kupitia, kurekebisha na kutunga Sheria Ndogo ili kuimarisha ukusanyaji wa
mapato na Utawala Bora;

Kutumia Mpango Mkakati wa Halmashauri uliohuishwa, Mwongozo wa
Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo Ulioboreshwa mwaka 2019, Ilani ya CCM
kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 katika kuainisha vipaumbele
vya maendeleo na kujumuishwa kwenye Mpango na Bajeti ya Halmashauri;
Kutumia mifumo ya TEHAMA ikiwemo mifumo ya ukusanyaji wa mapato
na matumizi, Mipango na Bajeti, utoaji na uwekaji wa taarifa za Umma katika

Tovuti za Halmashauri;
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(vii)

(vii)

(xiii)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

Kuhakikisha Kamati za Bajeti zinaandaa na kusimamia mpango na bajeti,
ugawaji wa rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi na kuwasilisha
taarifa za utekelezaji kila robo mwaka kwa Sekretarieti za Mikoa kwa mujibu
wa Kifungu 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Aidha, muhtasari wa kikao
cha mgao wa kila mwezi uwasilishwe HAZINA na nakala OR - TAMISEMI
na utakuwa ni kigezo cha kutengewa fedha kwa mwezi unaofuata;

Kuandaa mipango na makadirio ya mapato na matumizi ya vituo vya kutolea
kuijumuisha kwenye Mpango na Bajeti ya Halmashauri;

Kutenga fedha za ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa samani kwa
ajili ya majengo ya utawala na nyumba za viongozi wa Halmashauri, Ofisi za
Kutenga fedha kutoka makusanyo ya mapato ya ndani ikiwa ni sehemu ya
fedha za miradi ya maendeleo kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo;

Kutenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa viuadudu ili kutokomeza mazalia ya
mbu;

Kutenga bajeti kwa ajili ya kutatua migogoro, kutambua maeneo ya mipaka
pamoja na maeneo ya hifadhi;

Kutenga kiasi kisichopungua shilingi 200,000 kila robo mwaka kutoka
mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi kwa kila

Kuendelea kutenga na kuweka fedha kwenye akaunti ya mikopo kwa ajili ya
vikundi vya Wanawake, Vijana na watu wenye Ulemavu na kufungua
akaunti kwa ajili ya marejesho ya mikopo hiyo pamoja na kutoa taarifa za
utekelezaji;

Kutenga fedha za ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo ya vikundi vya
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kwa mujibu wa marekebisho ya
kanuni za utoaji na usimamizi wa Mikopo ya Vikundi vya Wanawake, Vijana
na Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2021;

Kutenga fedha kwa ajili ya marejesho ya mikopo na michango ya wanachama
kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na ALAT;

Kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi kwa vikundi
vya Watu Wenye Ulemavu, Vijana na Wanawake;

Kubuni na kuandaa maandiko ya miradi kwa kutumia Mwongozo wa
Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (2021)
ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi;
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(xxii)

(xxiii)
(xxiv)

(xxv)

(xxvi)

(xxvii)

(xxviii)

Kutekeleza Mwongozo wa OR -TAMISEMI wa utoaji wa vibali vya ujenzi na
usimamizi wa ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa
uliotolewa Machi, 2018;

Kuwezesha mazingira rafiki ya kibiashara kwa kuzingatia Mkakati wa
Kuboresha Mazingira Wezeshi ya Biashara Nchini wa Mwaka 2018;
Kuendelea kuboresha huduma ndogo za fedha kwa kuimarisha Kamati za
Usimamizi katika usajili, kujenga uwezo wa vikundi vya fedha vya kijamii
pamoja na kufanya ufuatiliaji na tathmini;

Kutenga maeneo na kuweka miundombinu wezeshi kwa ajili ya shughuli za
wajasiriamali wadogo (Wamachinga) na kuwapatia elimu ya biashara na
ujasiriamali na kuwaunganisha na taasisi za fedha na masoko ili kukuza fursa
za ajira na uchumi wa maeneo husika;

Kuimarisha mifumo ya uratibu, utekelezaji na usimamizi wa maafa ikiwa ni
pamoja na usimamizi wa utekelezaji wa Muundo wa Usimamizi wa Maafa;
kuzijengea uwezo na kuhakikisha Kamati za Maafa katika ngazi zote za
Serikali zinaandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango na mikakati ya
kukabiliana na maafa kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa
ya Mwaka 2004, Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa 2014 na
Sheria ya Usimamizi wa Maafa ya Mwaka 2015;

Kuwasilisha kwa Katibu Tawala wa Mkoa ahadi za fedha na miradi
inayopendekezwa kutekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGO'’s);
Kutenga bajeti kwa ajili ya urasimishaji wa ardhi, makazi na biashara na
kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo mwaka;

Kuzingatia Kifungu cha 41 cha Sheria ya Bajeti Sura 439, taratibu na
miongozo wakati wa kuomba kibali cha kubadili matumizi ya fedha endapo
mradi umekamilika na fedha zimebaki katika mradi huo au kuna sababu za
kubadili matumizi ya fedha za mradi huo ili kutekeleza mradi mwingine
wenye tija zaidi. Aidha, maombi hayo yawasilishwe kwa Katibu Tawala wa
Mkoa kwa ajili ya kuomba kibali kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali na kutoa
taarifa OR-TAMISEMI. Vilevile, kubadili eneo la utekelezaji wa mradi
maombi yawasilishwe kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kupitia kwa Katibu
Tawala wa Mkoa;

Kuhakikisha taarifa za mapato na matumizi yote ikijumuisha fedha
zinazopokelewa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo na fedha za mapato
ya ndani zinazotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo
zinabandikwa kwenye ubao wa matangazo na kuchapishwa katika tovuti
husika;

Kutoa kipaumbele katika uzingatiaji wa masuala ya uchumi wa buluu na
uchumi wa kidigitali katika bajeti kwa sekta husika; na

Kuhakikisha miradi inayoanzishwa na wananchi inapatiwa ushauri wa
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(iif)

kitaalamu kabla ya kuanza kutekelezwa.

Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu, Kilimo, Ardhi na Mazingira
Kuboresha huduma za afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya
huduma za afya kwa kutenga bajeti ya uratibu, usimamizi na kujenga uwezo
kuhusu masuala ya lishe ikiwa ni pamoja na kutenga shilingi 1,000 kwa kila
mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya huduma za lishe;
Kuboresha huduma za afya kwa kujenga, kukamilisha na kukarabati vituo
vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa na vifaa tiba na dawa;
kuimarisha Bodi za afya za Halmashauri, Timu ya Uendeshaji wa Shughuli za
Afya ngazi ya Wilaya, kamati za vituo vya afya, zahanati na huduma za
rufaa; huduma za mama na mtoto ikiwemo huduma za chanjo; kudhibiti
magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza, huduma za tiba asili na tiba
mbadala; na kuhamasisha wananchi kujiunga na Mfuko wa Taifa wa Bima ya
afya (NHIF), Mfuko wa Afya ya Jamii iliyoboreshwa (iCHF) na mifuko
mingine inayotoa huduma za bima na Afya;
Kuwatambua, kuwasajili na kuwatengamanisha na huduma watoto walio
katika mazingira hatarishi wakiwemo wanaoishi na kufanya kazi mitaani,
wazee na watu wenye mabhitaji maalum na kuimarisha mfumo jumuishi wa
usimamizi wa mashauri ya watoto walio katika mazingira hatarishi;
Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupitia OR-TAMISEMI takwimu
zenye uhalisia za Elimu kulingana na Mahitaji ya bajeti zikijumuisha idadi ya
Wanafunzi walioandikishwa kuingia Elimumsingi, idadi ya Wanafunzi; Shule
za awali, Msingi, Sekondari, Shule za bweni, Maafisa Elimu Kata pamoja na
shule mpya zinazostahili kupatiwa vibali vya usajili ifikapo tarehe 30 Januari,
2022 ili kuwezesha utengaji wa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Elimumsingi
bila Malipo;
Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na
sekondari kwa kujenga, kukamilisha na kukarabati miundombinu ya shule;
kuwezesha michezo shuleni; kuwapatia nyenzo na vifaa wanafunzi wenye
mahitaji maalum; kuimarisha masuala ya malezi na makuzi, unasihi, usalama
wa mtoto, elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na nyumbani na
kuandaa mikakati ya kushirikisha jamii katika kuhakikisha upatikanaji wa
chakula shuleni;
Kutambua na kuendeleza bunifu katika teknolojia kwa ajili ya kuziendeleza
na kuboresha huduma;
Kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo kupata utaalam na
mbinu bora kutoka kwa wakulima, wafugaji na wavuvi wakubwa ambao
wapo kwenye maeneo yao ili kukuza uwezo na kuendeleza kilimo cha kisasa,
chenye tija na cha kibiashara;
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(viii)

(ix)

(xiii)

(xiv)

(xv)

(xvi)

(xvii)

(xviii)

(xix)

Kutekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa
kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa Kilimo ngazi ya Halmashauri
(DADPs);

Kuwawezesha Maafisa Ugani kutoa huduma bora za ugani na kudhibiti
ubora wa pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi kwa kushirikiana na
mamlaka za utafiti na udhibiti;

Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha na kuendeleza viwanda;

Kutenga asilimia 20 ya mapato yatokanayo na tozo ya mazao ya kilimo (crop
cess) kwa ajili ya shughuli za kilimo ikiwemo kuendeleza uzalishaji wa
mazao ya kimkakati;

Kutenga asilimia 15 ya mapato yatokanayo na mazao ya mifugo kwa ajili ya
shughuli za kuendeleza ufugaji kwa mujibu wa Waraka wa Rais Na. 01 wa
mwaka 2002 kuhusu Hatua za Kuchukua Kuzuia Kuenea kwa Magonjwa ya
Mifugo Nchini;

Ku