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UHUSIANO KATI YA SERIKALI ZA MITAA NA SERIKALI KUU 

 

Utangulizi: 

 

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, “Serikali za Mitaa” 

maana yake ni vyombo vya Kiserikali vilivyoundwa kwa mujibu wa ibara ya 145 ya 

Katiba hiyo kwa madhumuni ya kutekeleza madaraka ya umma. Vyombo vya 

Kiserikali vilivyoundwa na sheria kufuatia maelekezo hayo ya Katiba ni Halmashauri 

za Wilaya/Miji/Manispaa/Majiji/Halmashauri za Vijiji. Kimsingi majukumu ya 

mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama yalivyoainishwa katika Katiba na Sheria za 

Serikali za Mitaa, ambayo ni kuhusu mahusiano ya vyombo hivi na Serikali Kuu. 

Sheria za Serikali za Mitaa na sheria nyingine za nchi zinaeleza kwa undani zaidi 

majukumu na mipaka ya Serikali za Mitaa na vyombo mbalimbali vya Serikali Kuu ili 

kuondoa mwingiliano. Kwa hiyo, mahusiano kati ya Serikali za Mitaa na Serikali Kuu 

yanatawaliwa na sheria, na kamwe hayategemei maelewano kati ya viongozi na 

watumishi wa umma walio katika Serikali za Mitaa na Serikali Kuu. 

 

Maana na Nafasi ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa katika Utawala na  

Uongozi wa Nchi 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 6 na Ibara ya 151 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania neno “Serikali” maana yake ni pamoja na Serikali ya Muungano, Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar au Halmashauri ya Wilaya au ya Mji; na pia mtu yeyote 

anayetekeleza madaraka au mamlaka yoyote kwa niaba ya Serikali au Halmashauri. 

Serikali za Mitaa ni vyombo vya Kiserikali vilivyoundwa kwa mujibu wa Ibara ya 145 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa madhumuni ya kutekeleza 

madaraka kwa umma. 

 

Serikali Kuu ni chombo chenye mamlaka na madaraka katika nchi nzima kwa 

mujibu wa Katiba na Sheria mbalimbali zilizotungwa na Bunge. Serikali za Mitaa ni 

vyombo vyenye mamlaka na madaraka katika eneo husika la Tanzania ambavyo 

vinashughulikia masuala yaliyoainishwa katika Katiba na Sheria zinazoviunda. 
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Ingawa chimbuko la Serikali hizi mbili ni Katiba ileile, lakini kazi na majukumu yao 

yanatofautiana katika upana wa maeneo ya utekelezaji na uwajibikaji. Katika 

majukumu yaliyo mengi, kazi za vyombo hivi viwili ni ya kukamilishana 

(complementary) au tuseme ya ubia. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi yenye serikali moja. Ingawa ndani yake 

zimo serikali za mitaa nyingi sana (zaidi ya 10,000), ili kuhifadhi utaifa katika nchi 

moja, Katiba na Sheria za nchi yetu zimeweka wazi kwamba Serikali Kuu ndiyo 

kiongozi wa nchi na hivyo Serikali za Mitaa zinatakiwa kuzingatia Sera, Sheria na 

Kanuni za kitaifa katika utekelezaji wa majukumu ya Serikali za Mitaa. 

 

Mahusiano kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa: 

 

Sera ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa ya 1998 inaelekeza kwamba mahusiano 

baina ya Serikali za Mitaa na Serikali Kuu yatatawaliwa na sheria. Aidha, mahusiano 

yataegemea zaidi katika mashauriano, majadiliano na maelewano badala ya 

kuegemea katika kutoa, kupokea na kutekeleza amri kama ilivyokuwa siku za 

nyuma. Kutokana na msimamo huo wa Sera, Sheria za Serikali za Mitaa Na. 7 na 8 

za 1982 (Vifungu 174A na 54A kwa mfuatano) zimeelekeza wazi jinsi mahusiano 

kati ya vyombo hivyo yanavyopaswa kuwa kwa kutaja majukumu ya Serikali Kuu 

mintarafu uwezo na kazi za Serikali za Mitaa kama ifuatavyo: 

 

(a) Kuzisaidia Serikali za Mitaa kutumia uwezo ziliopewa na kutekeleza kazi 

zilizopewa kisheria katika hali inayotambua uhuru (wa kufanya maamuzi) 

ambao Serikali za Mitaa zimepewa; 

(b) Kutunga sera za kitaifa na mfumo wa udhibiti kwa ajili ya Mfumo wa Serikali 

za Mitaa; 

(c) Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa Serikali za Mitaa ili kuona iwapo 

zinazingatia sera za kitaifa, miongozo na viwango vya utoaji huduma 

vilivyowekwa kitaifa; 
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(d) Kutunga sera na kuweka mfumo wa udhibiti ili kuhakikisha Serikali za Mitaa 

zinaongoza mawakala wengine wa maendeleo katika maeneo yao katika 

utekelezaji sahihi wa sera hizo; 

(e) Kutoa msaada wa kitaalamu unaohitajika kwa Serikali za Mitaa kwa ajili ya 

kuendeleza sekta husika za serikali hizo za mitaa; 

(f) Kusaidia katika kazi ya utekelezaji wa maamuzi ya Serikali za Mitaa ambayo 

yanaathiri maendeleo ya sekta husika. Pia Serikali Kuu itapaswa kutambua na 

kuendeleza jukumu la Serikali za Mitaa katika kutoa huduma na kusimamia 

shughuli za maendeleo katika maeneo yao. 

 

Viongozi na Vyombo vya Serikali Kuu vyenye Mahusiano ya karibu na 

Serikali za Mitaa 

(a)   Waziri mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa 

 Waziri amepewa majukumu kadhaa mintarafu Serikali za Mitaa k.m. 

(i) kukuza/kuanzisha Serikali za Mitaa na kuhakikisha zinaendelea na 

zinashirikisha umma katika kufanya maamuzi juu ya masuala 

yanayogusa maisha yao; 

(ii) kujitahidi kuhakikisha Serikali za Mitaa zina rasilimali na watumishi 

wenye mafunzo na stadi ili kujenga Mfumo wa Serikali za Mitaa 

wenye nguvu katika utoaji huduma; 

(iii) Kujitahidi kuhakikisha Serikali za Mitaa zina uhuru katika uendeshaji 

wa mambo yao; 

(iv) Kuhakikisha Serikali za Mitaa zinawajibika kwa wananchi na kwa 

jumla zinasaidiwa ili kuimarisha uwezo wao wa kutoa huduma; 

(v) Kuanzisha Halmashauri za Wilaya/Miji; 

(vi) Kutoa kibali kwa Msajili wa Vijiji kuandikisha eneo liwe Kijiji; 

(vii) Kuweka vigezo vya mamlaka ya mji mdogo kuwa Halmashauri ya mji; 

(viii) Kuondoa kizuizi ili shughuli za Halmashauri ziweze kufanyika pale 

ambapo wajumbe wengi katika kikao cha Halmashauri wana maslahi 

katika suala linalojadiliwa na hivyo maamuzi kutoweza kufanywa; 
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(ix) Kuzitangazia Serikali za Mitaa masuala ambayo ni jukumu la Serikali 

Kuu au la ngazi nyingine za Serikali za Mitaa tu ili zisiyashughulikie au 

kuyaingilia; 

(x) Kuidhinisha sheria ndogo za Halmashauri za 

Wilaya/Miji/Manispaa/Jiji; 

(xi) Kuidhinisha Kanuni za Kudumu za Halmashauri za 

Wilaya/Miji/Manispaa na Majiji na marekebisho ya Kanuni hizo; 

(xii) Kutunga Kanuni za Fedha; 

(xiii) Kutunga sheria ndogo zinazofanana zitakazotumiwa na Halmashauri 

za Wilaya au za Miji au Mamlaka za Miji Midogo au Vijiji au kikundi 

cha Halmashauri za aina fulani (kati ya hizo zilizotajwa); 

(xiv) Kuchukua hatua zinazofaa kulazimisha Halmashauri kutekeleza kazi 

au majukumu yake; 

(xv) Kutoa uamuzi ambao utakuwa wa mwisho iwapo Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Wilaya/Mji ametuhumiwa na Madiwani na akakata 

rufaa kwa Waziri; 

(xvi) Kuhamishia kwa mtu au kikundi cha watu wengine kazi fulani au kazi 

zote za Halmashauri baada ya kufanya uchunguzi na kugundua kuwa 

Halmashauri husika haina uwezo wa kiutekelezaji wa majukumu 

yake; 

(xvii) Kuvunja Halmashauri inayoshindwa kutekeleza sheria au 

inayoendesha mambo yake kinyume na sheria; 

(xviii) Kuteua Wakurugenzi wote isipokuwa wale wa Majiji; 

(xix) Waziri ni mamlaka ya uteuzi, kuthibitisha kazini na nidhamu kwa 

Wakurugenzi wote isipokuwa wa Jiji; 

(xx) Kutunga Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 

(b)  Mkuu wa Mkoa 

 

Majukumu ya Mkuu wa Mkoa mintarafu Serikali za Mitaa kwa mujibu wa sheria 

za Serikali za Mitaa na Sheria ya Tawala za Mikoa Na. 19 ya 1997 ni kama 

yafuatavyo: 
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(i) Kuhakikisha panapatikana utulivu na amani katika Mkoa; 

(ii) Kuidhinisha sheria ndogo za Mamlaka za Miji Midogo; 

(iii) Kuchunguza uhalali wa matendo au maamuzi ya Serikali za Mitaa katika 

Mkoa wake iwapo yametiliwa mashaka na kuchukua hatua ifaayo au 

kumjulisha Waziri; 

(iv) Kutoa idhini kwa mtu yeyote kimaandishi kukagua vitabu vyote vya 

hesabu vya Halmashauri na kumbukumbu za Halmashauri; 

(v) Kuelekeza Serikali za Mitaa namna ya kutangaza mizania ya hesabu zake 

na taarifa yoyote iliyotolewa na Mkaguzi wa nje juu ya hesabu za mwaka 

za Halmashauri; 

(vi) Kuelekeza nguvu iwekwe wapi katika utekelezaji wa sera za Serikali; 

(vii) Kuwezesha na kusaidia mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo katika Mkoa 

wake kwa kuweka mazingira mazuri ya kuziwezesha kutekeleza kazi na 

majukumu yao; 

(viii) Kwa kupitia Kamati ya Ushauri ya Mkoa, kutoa ushauri kwa Serikali za 

Mitaa kuhusu mipango yao ya maendeleo; 

(ix) Kupokea mihtasari ya Halmashauri kutoka kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri. 

 

(c)     Sekretarieti ya Mkoa  

Majukumu ya Sekretarieti ya Mkoa kuhusiana na Serikali za Mitaa za ngazi ya 

Wilaya ni haya yafuatayo: 

(i) Kupitia bajeti ya Halmashauri na kutoa ushauri kuhusu sera za Taifa, 

mipango ya kitaifa na Kanuni za Fedha kwa kila Mkurugenzi wa 

Halmashauri ili masuala hayo yazingatiwe katika bajeti za Halmashauri; 

(ii) Kuunganisha mipango na bajeti za Halmashauri zilizo katika Mkoa na 

kuziwasilisha kwenye ngazi ya kitaifa ili zijadiliwe na kutolewa fedha; 

(iii) Kuchambua na kuunganisha bajeti za Halmashauri za robo mwaka za 

utekelezaji wa mipango na matumizi ya fedha na kuziwasilisha kwenye 

Wizara yenye Dhamana ya Serikali za Mitaa pamoja na maoni ya 

Sekretarieti ya Mkoa; 
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(iv) Kufuatilia na kutathmini matumizi ya ruzuku ya Serikali za Mitaa zilizo 

katika Mkoa. 

 

(d)    Mkuu wa Wilaya 

Majukumu ya Mkuu wa Wilaya kuhusiana na Serikali za Mitaa ni kama 

ifuatavyo: 

(i) Kuhakikisha kuwa kuna utulivu na amani katika Wilaya; 

(ii) Kuziwezesha na kuzisaidia Serikali za Mitaa kutekeleza majukumu yake 

kwa kuweka mazingira mazuri ya kuziwezesha Halmashauri kutekeleza 

kazi na majukumu yao; 

(iii) Kuhakikisha watu wote na mamlaka zote zinatekeleza maamuzi, 

miongozo na Kanuni za Serikali mintarafu ukuzaji wa Mfumo wa Serikali 

za Mitaa; 

(iv) Kuchunguza uhalali wa matendo au maamuzi ya Serikali za Mitaa zilizo 

katika Wilaya yake iwapo yametiliwa mashaka na kuchukua hatua ifaayo 

au kumjulisha Waziri; 

(v) Kupokea mihtasari ya Halmashauri kutoka kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri; 

(vi) Kumwagiza kimaandishi mtumishi yeyote wa Halmashauri aliye katika 

vazi rasmi kumkamata mtu anayevunja sheria ndogo ya Halmashauri 

mbele yake. 

 

(e)    Katibu Tarafa 

Katibu Tarafa ana jukumu la: 

− Kuhakikisha sheria ndogo za Halmashauri zinatekelezwa katika eneo la 

Tarafa yake, na pia kama Mlinzi wa Amani katika tarafa yake, atakuwa 

na mahusiano ya karibu na Maafisa Watendaji wa Vijiji na wa Kata ndani 

ya Tarafa yake. 
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Mwisho: 

 

Suala la mahusiano ni muhimu sana kwa sababu kila mmoja anapojua barabara 

majukumu yake na mipaka ya majukumu hayo, nafasi za kuingiliana hupungua au 

kutoweka kabisa; ushirikiano huongezeka na mafanikio ya kazi za Halmashauri 

huwa makubwa. 

 

Ingefaa ieleweke kuwa Waziri mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa, ndiye 

anayewajibika kisiasa katika Bunge kuhusu maendeleo na ufanisi wa Serikali za 

Mitaa. Hivyo ni wajibu wake kuziongoza, kuzisaidia na kuziwezesha Halmashauri ili 

zitekeleze majukumu yao kwa mujibu wa Katiba, Sera na Sheria za nchi. 


