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  MAJUKUMU NA NAFASI YA DIWANI KATIKA HALMASHAURI 
 

(Mada iliyoandaliwa kwa ajili ya Semina ya MaDiwani, Januari 2006) 
 
 
 
1.0 Utangulizi 
 
Diwani ni mwakilishi wa wananchi katika Halmashauri.  Kwa nafasi yake hii, 
Diwani ni kiungo na kitovu cha mawasiliano kati ya wananchi na Halmashauri.  
Majukumu na kazi za Diwani zimegawanyika katika makundi matatu makubwa: 
 

(a) Kufanya maamuzi kwa kuzingatia madaraka Halmashauri iliyonayo kwa 
mujibu wa sheria.  Katika kufanya maamuzi Diwani anapaswa 
kukutana mara kwa mara na wakazi wa eneo lake na kujadiliana nao 
kuhusu masuala yanayohusu ustawi na maendeleo yao ili anaposhiriki 
katika vikao vya Kamati za Halmashauri awe anazingatia mawazo na 
matarajio yao; 

 
(b) Kufuatilia utekelezaji wa maamuzi ya Halmashauri; na 

 
(c) Kuwaongoza wakazi wa eneo lake katika harakati za maendeleo. 

 
 

2.0 Majukumu na Kazi za Diwani 
 
Chimbuko la majukumu na kazi za Diwani ni majukumu na kazi za 
Halmashauri kama zilivyoainishwa katika Katiba na Sheria za Serikali za 
Mitaa.  Kwa muhtasari majukumu na kazi za Halmashauri ni pamoja na: 
 

• Kudumisha na kuendeleza udumishaji wa amani, usalama na 
utawala bora; 

• Kusukuma maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika eneo la 
mamlaka yake na taifa kwa jumla kwa kuzingatia sera za taifa; 

• Kutekeleza upelekaji wa madaraka ya kisiasa, kiuchumi, kifedha, na 
utawala kwenye ngazi zote za Halmashauri na hasa ngazi za chini 
za vijiji, vitongoji na mitaa; 



 2

• Kutafuta na kudumisha vyanzo vya mapato ya kutosha ili 
kuiwezesha kutekeleza majukumu na kazi zake; 

• Kuchukua hatua za kuondoa na kuzuia uhalifu, kudumisha amani, 
utulivu na kuwalinda wananchi na mali zao; 

• Kusimamia na kuendeleza kilimo, biashara na viwanda; 
• Kuendeleza na kuhimiza afya bora, elimu na burudani na kukuza 

maisha ya watu ya kijamii na kitamaduni; 
• Kuchukua hatua za kutunza na kuboresha mazingira ili kuleta 

maendeleo endelevu n.k. 
 

Kutokana na majukumu na kazi hizo za Halmashauri, Diwani ana 
majukumu na kazi zifuatazo: 
 

(a) Kuwakilisha wananchi katika Halmashauri: Diwani 
aliyechaguliwa katika Kata huwakilisha wakazi wote wa Kata 
kwenye Halmashauri na kwa ajili hiyo anatakiwa: 

 
(i) kuwa karibu sana na wapiga kura na kupata ushauri wa 

wananchi katika mambo yanayotarajiwa kujadiliwa 
kwenye Halmashauri.  Katika kutekeleza jukumu hili 
Diwani atateua angalau siku moja kila mwezi kukutana 
na wananchi katika eneo lake la uwakilishi ili kupata 
maoni yao na kuwajulisha maamuzi ya jumla ya 
Halmashauri na hatua zilizochukuliwa na Halmashauri 
kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na wananchi wa 
eneo lake la uchaguzi.  Pia Diwani anapaswa 
kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na ya Kamati au 
Kamati ndogo ambamo yeye ni mjumbe 

 
(ii) Kufikisha mbele ya Halmashauri na kamati za 

Halmashauri maoni na vipaumbele vya wananchi ili 
vijadiliwe na kutolewa maamuzi.  Kwa maana hii Diwani 
anatakiwa kuwa mdadisi, mbunifu na ajue mazingira na 
hali ya Halmashauri ili fedha na rasilimali za 
Halmashauri ziweze kuelekezwa katika kutekeleza 
vipaumbele na mipango ambayo italeta manufaa 
makubwa zaidi kwa wakazi wa Halmashauri. 
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(b) Kuhamasisha Wananchi katika kulipa Kodi na ushuru wa 
Halmashauri:  Diwani atawahamasisha na kuwaelimisha 
wananchi kutambua umuhimu wa kulipa kodi na ushuru wa 
Halmashauri ili waweze kupatiwa huduma bora. 

 
(c) Kusimamia Matumizi ya Fedha za Halmashauri:  Diwani 

anawajibika kuhakikisha kuwa fedha za Halmashauri 
zinakusanywa na kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa na 
kwamba matumizi hayo hayavuki bajeti iliyoidhinishwa. 

 
(d) Kuwa kiungo kati ya Halmashauri na ngazi za chini za 

Serikali za Mitaa:  Kwa mujibu wa mabadiliko ya sheria 
yaliyofanywa na Sheria Na.6 ya 1999, Diwani ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa wadhifa wake.  Hakuna 
shaka kwamba atatumia vikao vya Kamati hiyo kuwasilisha 
rasmi maamuzi na mapendekezo ya kamati kwenye vikao vya 
Halmashauri na kufikisha maamuzi ya Halmashauri kwenye 
ngazi za chini ya Serikali za Mitaa. 

 
(e) Kuhamasisha Wananchi Kuhusu Vita Dhidi ya Umaskini:  

Diwani kama kiongozi anapaswa kufahamu hali ya kiuchumi na 
kijamii inayowakabili wananchi anaowaongoza.  Kwa maana 
hiyo, inabidi awaongoze katika kuondokana na baa la umaskini 
kwa kuhakikisha kuwa mipango ya uzalishaji, uboreshaji wa 
huduma na shughuli nyingine za maendeleo ambazo zinaweza 
kuwakwamua wananchi kutoka kwenye dimbwi la umaskini na 
hivyo kuboresha hali zao za maisha inaandaliwa na inatekelezwa 
kwa kuwashirikisha kikamilifu wananchi wa mahali husika. 

 
(f) Kufuatilia utekelezaji:  ni kazi na wajibu wa Diwani 

kuhakikisha kwamba mipango na maamuzi ya Halmashauri 
vinatekelezwa kama ilivyopangwa.  Diwani ana wajibu wa 
kufuatilia utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma katika 
eneo analoliwakilisha, kukosoa hatua za utekelezaji au otoaji wa 
huduma na kupendekeza, pale inapobidi, kwenye vikao vya 
Halmashauri au Kamati za Halmashauri hatua za kuchukuliwa  
kurekebisha kasoro zilizoonekana. 
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(g) Kutetea Maazimio ya Halmashauri:   Wakati wa majadiliano 

katika vikao vya Halmashauri au Kamati zake, Diwani ataelekeza 
na kutetea maoni yake, au ya wakazi katika eneo lake.  Iwapo 
suala linalojadiliwa litapigiwa kura ili kufikia maamuzi, kura za 
wengi ndizo zitakazozingatiwa katika kufikia maamuzi rasmi.  
Baada ya uamuzi kutolewa, Diwani anapaswa kuunga mkono 
uamuzi uliofikiwa na Halmashauri yake licha ya msimamo 
aliokuwa nao wakati wa kujadili hoja husika. 

 
 

3.0 Mwisho 
 
Madiwani wanayo nafasi, wajibu na kazi kubwa sana katika kusimamia 
utoaji wa huduma na kuchochea maendeleo katika eneo la Halmashauri 
zao.  Zaidi ya hayo, Madiwani wanapaswa kutumia taarifa na habari walizo 
nazo kuhusu utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma katika maeneo 
yao ili waweze kushiriki ipasavyo katika mijadala ya Halmashauri na 
Kamati za Halmashauri na kuhakiki taarifa zinazotolewa na wataalam 
kuhusu utekelezaji wa mipango na utoaji wa huduma.  Ili Madiwani 
waweze kuwakilisha, kuwaongoza na kuwahudumia wananchi kama 
inavyostahili, ni budi wawe karibu na wananchi wakati wote kufahamu hali 
halisi ilivyo na matarajio ya wananchi kuhusiana na hali iliyopo kwa 
upande wa shughuli za maendeleo na utoaji wa huduma. 


